Người chịu trách nhiệm nộp thuế đất ở dự án

Hỏi: - Tôi mua đất trong dự án do một công ty phát triển nhà làm chủ đầu tư để xây dựng nhà ở. Đến nay, đã 10 năm công ty này vẫn chưa giao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho chúng tôi. Vậy, giữa tôi và chủ đầu tư ai phải nộp thuế đất phi nông nghiệp?

HỒ TRỌNG KHUYẾN (Đức Hòa, Long An)

Trả lời: - Theo Khoản 3, Điều 2 Nghị định 189 ngày 3-12-2004 của Chính phủ, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ở mà đất đó được sử dụng từ ngày 15-10-1993 đến thời điểm cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, chưa nộp tiền sử dụng đất, nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì phải nộp tiền sử dụng đất.

Như vậy, đối với trường hợp của ông, người dân đang sử dụng đất là người phải kê khai, nộp thuế đất phi nông nghiệp, chứ không phải chủ đầu tư.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đất ngoài hạn mức phải đóng tiền sử dụng đất

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1992, tôi mua một căn nhà 100m2 trên mảnh đất 390m2. Xin hỏi, nay tôi làm thủ tục cấp sổ hồng cho toàn bộ diện tích khuôn viên trên có phải nộp tiền sử dụng đất hay không?

Dự án - đầu tư

Khởi công khu đô thị mới HQC Trà Vinh

(ĐTTCO) - Tập đoàn Hoàng Quân (HQC) vừa khởi công - khánh thành nhà mẫu và công bố mở bán khu đô thị mới HQC Trà Vinh, tọa lạc trên đường Chu Văn An, Phường 4, TP Trà Vinh, tỉnh Trà Vinh. 

Quy hoạch - Đô thị

Cần thanh tra toàn diện BOT giao thông

(ĐTTCO)-Ông Nguyễn Bá Sơn, Phó trưởng Đoàn Đại biểu Quốc hội TP Đà Nẵng, cho rằng cần thanh tra toàn diện các dự án BOT giao thông để giải quyết mọi vấn đề xảy ra vừa qua.