Mua nhà hợp pháp không được cấp chủ quyền

Hỏi: - Vừa qua, tôi mua một căn nhà đã có giấy chủ quyền hợp pháp. Hợp đồng mua bán nhà đã được công chứng, người bán đã đóng thuế thu nhập cá nhân và tôi đã đóng lệ phí trước bạ. Thế nhưng, sau khi nộp hồ sơ đề nghị cấp chủ quyền tôi mới biết căn nhà đã bị Tòa án ra quyết định ngăn chặn không được giao dịch. Theo tìm hiểu, người bán có nợ tiền của một người khác và chủ nợ đã khởi kiện sau thời điểm hợp đồng mua bán nhà của chúng tôi được công chứng. Vậy tôi có được cấp giấy chủ quyền mà không cần chờ kết quả xét xử của Tòa hay không?

Trương Hữu Quyết (TPHCM)

Trả lời: - Khoản 1, Điều 91 Luật Nhà ở quy định: “Trong các giao dịch về mua bán, tặng cho, đổi, thừa kế, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì nhà ở phải có các điều kiện sau đây: a) Có giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở theo quy định của pháp luật; b) Không có tranh chấp về quyền sở hữu; c) Không bị kê biên để thi hành án hoặc để chấp hành quyết định hành chính của cơ quan nhà nước có thẩm quyền”.

Vì vậy, khi căn nhà mà ông đang làm thủ tục mua bị tranh chấp về quyền sở hữu và bị Tòa án ra quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời thì UBND quận (nơi có căn nhà) chưa thể cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà cho ông. Ông phải chờ kết quả xét xử cuối cùng của Tòa án mới có thể thực hiện các thủ tục liên quan tiếp theo.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Điều kiện, thủ tục người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi có một người bạn là người nước ngoài, có nhu cầu mua nhà ở Việt Nam. Xin hỏi là điều kiện, thủ tục người nước ngoài được mua nhà ở tại Việt Nam như thế nào? Và các loại thuế phải chịu khi mua nhà cụ thể ra sao?

Dự án - đầu tư

Đánh thức tiềm năng bất động sản nghỉ dưỡng Vũng Tàu

(ĐTTCO) - Nằm trong vùng kinh tế năng động nhất bậc nhất khu vực Đông Nam bộ, sở hữu khí hậu ấm áp, bờ biển đẹp, hạ tầng phát triển, Vũng Tàu được đánh giá có nhiều lợi thế trong phát triển du lịch và hình thành các resort nghỉ dưỡng cao cấp. Thế nhưng, bấy lâu nay, thị trường giàu tiềm năng này vẫn... như "đại bác tịt ngòi"...

Quy hoạch - Đô thị

Bộ GTVT đồng ý giảm giá vé Trạm BOT Nam Bình Định

(ĐTTCO)-Ngày 8-12, ông Nguyễn Tự Công Hoàng, Giám đốc Sở GTVT Bình Định cho biết, Bộ GTVT đã đồng ý giảm mức thu phí qua Trạm BOT Nam Bình Định. Hiện vẫn còn chờ ý kiến giảm giá phí tại Trạm thu phí BOT Bắc Bình Định và Trạm thu phí trên QL19 ở huyện Tây Sơn.