Miễn tiền sử dụng đất đã sử dụng ổn định trước 15-10-1993

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1998, tôi có mua giấy tay một căn nhà. Đây là nhà mà người bán đã xây dựng vào năm 1990. Xin hỏi, khi xin cấp sổ hồng, tôi có được xét miễn tiền sử dụng đất hay không?

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1998, tôi có mua giấy tay một căn nhà. Đây là nhà mà người bán đã xây dựng vào năm 1990. Xin hỏi, khi xin cấp sổ hồng, tôi có được xét miễn tiền sử dụng đất hay không?

Phan Cao Hùng (quận Bình Tân, TPHCM)

Trả lời: - Theo Điều 3, Nghị định 84 ngày 25-5-2007 của Chính phủ (áp dụng với trường hợp sử dụng đất của ông), đất sử dụng ổn định là đất đã được sử dụng liên tục cho một mục đích nhất định kể từ thời điểm bắt đầu sử dụng đất vào mục đích đó đến thời điểm được cấp giấy chứng nhận. Trường hợp đất sử dụng liên tục mà có sự thay đổi người sử dụng đất, sự thay đổi đó phải không phát sinh tranh chấp.

Như vậy, thời điểm sử dụng đất ở của căn nhà trên là năm 1990. Nếu được UBND phường xác nhận đất trên không có tranh chấp, ông sẽ được tính thời điểm sử dụng đất vào năm 1990 để thực hiện các nghĩa vụ tài chính liên quan. Theo quy định tại Nghị định 84 nêu trên, những trường hợp sử dụng đất ở ổn định trước ngày 15-10-1993 không phải nộp tiền sử dụng đất.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Thành lập Tổ công tác liên ngành thực hiện các dự án đường sắt đô thị

(ĐTTCO) - UBND TPHCM đã quyết định thành lập Tổ công tác liên ngành thực hiện các dự án đường sắt đô thị TPHCM trên cơ sở sáp nhập, kiện toàn Ban chỉ đạo thực hiện các dự án Xây dựng tuyến đường sắt đô thị số 1 và dự án Xây dựng tuyến tàu điện ngầm số 2 TPHCM, gồm 22 thành viên, do Phó Chủ tịch UBND TP Trần Vĩnh Tuyến làm Tổ trưởng. 

BÁO XUÂN KỶ HỢI 2019