Lập di chúc khi nhà chưa có “sổ hồng”

Hỏi: - Vợ chồng tôi có một căn nhà nhưng chưa làm giấy chủ quyền. Mới đây, vợ tôi qua đời. Tôi muốn làm di chúc tặng một nửa căn nhà cho một người con (trong tổng số 3 người con), xin hỏi, như vậy có được không?

Nguyễn Ngọc Thiên (phường 7, quận Phú Nhuận, TPHCM)

Trả lời: - Theo Điều 35, Điều 46 và Điều 48 Luật Công chứng, người yêu cầu công chứng di sản phải nộp bản sao giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc bản sao giấy tờ thay thế đối với tài sản mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng. Do đó, khi căn nhà chưa có giấy chủ quyền, ông không thể đi công chứng di chúc để định đoạt một nửa căn nhà.

Nếu cha, mẹ vợ của ông đã chết, ông và 3 người con có thể đi làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở. Theo Khoản 3 Điều 4 Thông tư 17 ngày 21-10-2009 của Bộ Tài nguyên - Môi trường, trường hợp nhiều người được thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, nhưng khi cấp giấy chứng nhận chưa phân chia thừa kế cho từng người, cơ quan chức năng sẽ cấp một giấy chứng nhận cho người đại diện theo thỏa thuận của những người được thừa kế (trong trường hợp của ông, ông có thể làm người đại diện). Sau khi có giấy chứng nhận (sổ hồng), ông có thể làm di chúc hoặc làm thủ tục chuyển nhượng phần nhà thuộc sở hữu của ông cho một người con.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Bất cập thẩm định và định giá đất

Bất cập thẩm định và định giá đất

(ĐTTCO) - Sau khi ban hành Luật Đất đai 2013, công tác quản lý đất đai đã phát huy hiệu quả nhưng vẫn còn không ít tồn tại, bất cập, như nguồn lực đất đai chưa thực sự được khai thác và phát huy; công tác quản lý, sử dụng đất còn lãng phí, gây thất thoát nguồn thu ngân sách hàng ngàn tỷ đồng tại các địa phương… 

Dự án - đầu tư

1.400 căn hộ cao cấp Charmington Iris chính thức giới thiệu thị trường

(ĐTTCO) - Charmington Iris là dự án Khu căn hộ cao cấp với 2 tòa tháp, cao 35 tầng, 1 tầng hầm chuẩn bị được giới thiệu ra thị trường trong thời gian tới. Tọa lạc tại vị trí vàng mặt tiền Tôn Thất Thuyết, quận 4, với 3 mặt hướng sông và chỉ cách phố tài chính quận 1 khoảng 5 phút di chuyển. 

Quy hoạch - Đô thị