Không thể yêu cầu hủy quyết định thu hồi đất

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 2005, UBND huyện ra quyết định thu hồi 1.725m2 đất của tôi và đến năm 2008 gia đình tôi đã nhận tiền bồi thường.
Quá trình đó, tôi đã nộp tiền cho chủ đầu tư để mua lại nền tái định cư nhưng đến nay chủ đầu tư vẫn chưa giao đất nền. Xin hỏi, nay gia đình tôi có quyền đơn phương hủy bỏ các biên bản thỏa thuận về việc bồi thường trước đây với chủ đầu tư và yêu cầu UBND huyện thu hồi, hủy bỏ các quyết định thu hồi đất để hoàn trả cho gia đình tôi toàn bộ đất đã thu hồi hay không?
Phan Thị Thanh Hương (Dầu Tiếng, Bình Dương)
Trả lời: - Theo Khoản 2, Điều 44 Luật Đất đai 2003, việc thu hồi đất của UBND huyện là đúng thẩm quyền. Thêm vào đó, theo trình bày của bà việc bồi thường đất đã thực hiện xong và gia đình bà đã nhận đủ tiền bồi thường. Như vậy, bà không thể và cũng không có cơ sở đề nghị UBND huyện thu hồi, hủy bỏ quyết định thu hồi đất, mặc dù bà sẵn sàng hoàn trả số tiền bồi thường đã nhận đủ vào năm 2008.
Vấn đề còn lại ở đây là đến nay chủ đầu tư chưa giao đất nền tái định cư cho bà theo hạn định. Về việc này, bà cần nộp đơn yêu cầu chủ đầu tư giao đất nền, nếu cần bà có thể khởi kiện ra Tòa án để Tòa án xử buộc chủ đầu tư thực hiện theo hợp đồng.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đường liên cảng Cái Mép - Thị Vải thi công chậm tiến độ và mới được kết nối tới chân công trình Cảng CMH. Ảnh: Minh Tuấn

Vừa thanh tra toàn diện, vừa thu hồi dự án?

(ĐTTCO) - Sau khi ĐTTC có bài phản ánh “Dự án Cảng Tổng hợp-Container Cái Mép Hạ: Nhiều dấu hiệu khuất tất”, ngày 8-12-2017, phóng viên ĐTTC đã liên hệ lãnh đạo tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu để làm rõ những khiếu nại của chủ đầu tư về việc tỉnh thu hồi dự án trái pháp luật và những bất cập, khó khăn, vướng mắc trong suốt quá trình thực hiện dự án.
 

Dự án - đầu tư

Được chia nhà vì pháp luật công nhận là vợ chồng

(ĐTTCO) - Hỏi: - Chúng tôi sống chung như vợ chồng với nhau từ năm 1980 nhưng không đăng ký kết hôn. Năm 2000, chồng tôi đứng tên mua một căn nhà. Do mâu thuẫn nên chúng tôi muốn ly hôn. Xin hỏi, khi ly hôn, tôi có được phân chia căn nhà đó hay không?

Quy hoạch - Đô thị