Không phải tháo dỡ ban công sai phép xây trước ngày 1- 7- 2004

Hỏi: - Năm 2003, tôi được cấp giấy phép xây dựng nhà 3 tầng. Ở tầng trệt, tôi xây đúng giấy phép. Riêng ban công lầu một và lầu hai tôi xây rộng hơn khoảng 35cm so với giấy phép. Xin hỏi, khi tôi làm sổ hồng có phải tháo dỡ phần ban công xây sai phép đó không?

Phạm Thiên Lộc (đường Nguyễn Thái Sơn, phường 5, quận Gò Vấp, TPHCM)

Trả lời: - Theo Điều 2 Quyết định 39 ngày 28-2-2005 của Thủ tướng Chính phủ, đối với công trình xây dựng đang tồn tại phù hợp với quy hoạch nhưng chưa phù hợp với các quy định về kiến trúc, cảnh quan khu vực, phần cho phép nhô ra của ban công tầng một được phép tồn tại theo hiện trạng.

Chủ công trình có nhu cầu cải tạo, nâng cấp, sửa chữa phải thực hiện đúng các quy định của Luật Xây dựng và các quy định khác về kiến trúc, cảnh quan của khu vực.

Do đó, khi xin cấp sổ hồng, ông không bị buộc tháo dỡ phần ban công xây sai phép. Ông có thể liên hệ UBND quận để được hướng dẫn thủ tục liên quan.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

TTC Plaza Đức Trọng tích hợp rất nhiều những tiện ích mua sắm, giải trí hiện đại

Lâm Đồng sắp có Trung tâm Thương mại lớn nhất tỉnh

(ĐTTCO) - Ngày 10-12, CTCP Địa ốc Sài Gòn Thương Tín - TTC LAND (tiền thân là Sacomreal) đánh dấu bước chân đầu tiên của mình lên vùng đất cao nguyên khi chính thức tổ chức Lễ khởi công dự án Trung tâm thương mại TTC Plaza Đức Trọng tại thị trấn Liên Nghĩa, huyện Đức Trọng, Lâm Đồng.

Dự án - đầu tư

Được chia nhà vì pháp luật công nhận là vợ chồng

(ĐTTCO) - Hỏi: - Chúng tôi sống chung như vợ chồng với nhau từ năm 1980 nhưng không đăng ký kết hôn. Năm 2000, chồng tôi đứng tên mua một căn nhà. Do mâu thuẫn nên chúng tôi muốn ly hôn. Xin hỏi, khi ly hôn, tôi có được phân chia căn nhà đó hay không?

Quy hoạch - Đô thị