Không có tên trong di chúc, vẫn được hưởng thừa kế nhà

(ĐTTCO) - Hỏi: - Anh rể tôi phát hiện bị bệnh hiểm nghèo nên lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con.
 Tuy nhiên, em gái của anh ấy nói: dù cha, mẹ anh ấy không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Xin hỏi, có đúng như vậy không?
Nguyễn Kim Thủy Hương (quận 2, TPHCM)
Trả lời: - Đúng vậy, đó là người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc. Điều 644 Bộ luật Dân sự 2015 quy định người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc gồm có: 1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng; con thành niên mà không có khả năng lao động. Những người nói trên vẫn được hưởng phần di sản bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn 2/3 suất đó. 2. Quy định tại Khoản 1 điều này không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định của bộ luật này.
Như vậy, cha mẹ của anh rể bà, tuy không có tên trong di chúc nhưng ông bà vẫn được hưởng thừa kế thuộc diện người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc (trừ khoản 2 điều này).

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Người nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam như thế nào?

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi là người Hàn Quốc, đang làm việc và sinh sống ở Việt Nam. Tôi muốn có 1 căn nhà tại Việt Nam để tiện cho công việc và cuộc sống. Xin hỏi, tôi có thể sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua những hình thức nào?

Dự án - đầu tư

BĐS Thuận An, Bình Dương: Giải bài toán đất sạch quy hoạch khu dân cư

(ĐTTCO) - TX Thuận An hiện đang là một trong những khu vực phát triển mạnh mẽ bậc nhất của Bình Dương với hàng loạt công trình giao thông trọng điểm như: đường cao tốc Mỹ Phước – Tân Vạn; đại lộ Bình Dương; Nâng cấp, mở rộng tuyến đường ĐT. 743, xây dựng cầu vượt tại ngã sáu An Phú và ngã tư 550.

Quy hoạch - Đô thị

Kịch bản chạy tàu Cát Linh - Hà Đông

(ĐTTCO)-Đoàn tàu Cát Linh - Hà Đông được cấp 2 đường điện song song độc lập, trường hợp cả 2 đường điện đều mất, dòng điện dự phòng sẽ giúp tàu vận hành...