Hủy bỏ hợp đồng cho nhà

Hỏi: - Năm 2010, cha tôi có làm hợp đồng tặng cho tôi một căn nhà (đã được công chứng), nhưng tôi chưa làm các thủ tục nộp thuế và đăng bộ. Hiện nay, vì lý do riêng nên cha tôi và tôi muốn huỷ bỏ hợp đồng tặng cho nhà nói trên. Xin hỏi, chúng tôi có được huỷ bỏ hợp đồng hay không?

Nguyễn Châu Kỳ (đường số 9, khu phố 5, phường Hiệp Bình Phước, quận Thủ Đức, TPHCM)

Trả lời: - Điều 44 Luật Công chứng quy định: “Việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó và phải được công chứng.

Người thực hiện việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch phải là công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó.

Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động hoặc giải thể thì công chứng viên thuộc tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch”.

Như vậy, ông và cha ông có thể liên hệ với tổ chức đã công chứng hợp đồng hoặc văn phòng công chứng đang lưu trữ hồ sơ tặng cho nhà nêu trên (trong trường hợp tổ chức đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động hoặc giải thể) để làm thủ tục hủy bỏ hợp đồng tặng cho nhà.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đường liên cảng Cái Mép - Thị Vải thi công chậm tiến độ và mới được kết nối tới chân công trình Cảng CMH. Ảnh: Minh Tuấn

Vừa thanh tra toàn diện, vừa thu hồi dự án?

(ĐTTCO) - Sau khi ĐTTC có bài phản ánh “Dự án Cảng Tổng hợp-Container Cái Mép Hạ: Nhiều dấu hiệu khuất tất”, ngày 8-12-2017, phóng viên ĐTTC đã liên hệ lãnh đạo tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu để làm rõ những khiếu nại của chủ đầu tư về việc tỉnh thu hồi dự án trái pháp luật và những bất cập, khó khăn, vướng mắc trong suốt quá trình thực hiện dự án.
 

Dự án - đầu tư

Được chia nhà vì pháp luật công nhận là vợ chồng

(ĐTTCO) - Hỏi: - Chúng tôi sống chung như vợ chồng với nhau từ năm 1980 nhưng không đăng ký kết hôn. Năm 2000, chồng tôi đứng tên mua một căn nhà. Do mâu thuẫn nên chúng tôi muốn ly hôn. Xin hỏi, khi ly hôn, tôi có được phân chia căn nhà đó hay không?

Quy hoạch - Đô thị