Hưởng thừa kế nhà theo thừa kế thế vị

Hỏi: - Ông bà nội của tôi chết đi không để lại di chúc. Di sản để lại có một căn nhà cổ. Cô chú tôi nói cha tôi chết trước ông bà nội tôi nên tôi không còn quyền thừa kế phần di sản của ông tôi nữa, nếu không có di chúc của ông nội cho tôi. Tôi là con trai duy nhất của cha tôi. Xin hỏi, cô chú tôi nói có đúng không? Tôi có được quyền thừa kế tài sản của ông bà nội?

Nguyễn Thanh Trung (thị xã Thủ Dầu Một, Bình Dương)

Trả lời: - Điều 677 Bộ Luật Dân sự quy định: “Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống”.

Vì vậy, mặc dù cha của anh đã chết trước khi ông nội của anh chết (ông nội của anh không để lại di chúc) nhưng anh vẫn được hưởng phần thừa kế theo pháp luật mà cha mẹ của anh đáng lẽ phải được hưởng nếu còn sống. Theo đó, anh sẽ được hưởng phần di sản bằng với phần di sản mà mỗi người thừa kế ở hàng thừa kế thứ nhất được hưởng. Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Cô chú của anh đã hiểu sai về pháp luật thừa kế.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Bất cập thẩm định và định giá đất

Bất cập thẩm định và định giá đất

(ĐTTCO) - Sau khi ban hành Luật Đất đai 2013, công tác quản lý đất đai đã phát huy hiệu quả nhưng vẫn còn không ít tồn tại, bất cập, như nguồn lực đất đai chưa thực sự được khai thác và phát huy; công tác quản lý, sử dụng đất còn lãng phí, gây thất thoát nguồn thu ngân sách hàng ngàn tỷ đồng tại các địa phương… 

Dự án - đầu tư

1.400 căn hộ cao cấp Charmington Iris chính thức giới thiệu thị trường

(ĐTTCO) - Charmington Iris là dự án Khu căn hộ cao cấp với 2 tòa tháp, cao 35 tầng, 1 tầng hầm chuẩn bị được giới thiệu ra thị trường trong thời gian tới. Tọa lạc tại vị trí vàng mặt tiền Tôn Thất Thuyết, quận 4, với 3 mặt hướng sông và chỉ cách phố tài chính quận 1 khoảng 5 phút di chuyển. 

Quy hoạch - Đô thị