Hợp đồng ủy quyền nhà sau khi chủ sở hữu chết

Hỏi: - Cách nay hơn 10 năm, trước khi qua đời, cha tôi có làm giấy ủy quyền nhà cho mẹ. Trong quá trình ở và làm ăn cùng với mẹ, người em trai của tôi đã sang tên ngôi nhà trên. Vậy mẹ tôi có được hưởng gì đối với căn nhà và số tài sản cùng làm ăn với em tôi trong hơn 10 năm hay không?

Thạch Thị Kim Sa (Hàm Thuận Nam, Bình Thuận)

Trả lời: - Theo Khoản 1, Điều 594 Bộ Luật Dân sự 1995 (có hiệu lực đối với trường hợp bà nêu), khi cha bà qua đời thì việc ủy quyền của ông chấm dứt. Bấy giờ, 1/2 căn nhà là di sản của ông được chia thừa kế theo di chúc (nếu có di chúc hợp pháp) hoặc chia theo pháp luật (nếu không có di chúc). Trường hợp chia theo pháp luật thì những người được thừa kế là mẹ, các anh chị em của bà, ông bà nội của bà (nếu họ còn sống).

Như vậy, người em trai của bà không thể tự sang tên ngôi nhà trên, vì như vậy là vi phạm pháp luật. Nếu được mẹ bà và các đồng thừa kế khác làm thủ tục hợp pháp để sang tên căn nhà thì người em trai của bà mới là chủ sở hữu hợp pháp.

Ngoài ra, việc mẹ bà có được hưởng quyền lợi gì trong căn nhà sẽ do người em của bà quyết định (khi việc sang tên căn nhà là hợp pháp). Riêng về số tài sản cũng thuộc sở hữu của người em trai, nếu mẹ bà có công sức đóng góp để tạo lập thì mẹ bà sẽ được hưởng theo tỷ lệ đóng góp.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đất ngoài hạn mức phải đóng tiền sử dụng đất

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1992, tôi mua một căn nhà 100m2 trên mảnh đất 390m2. Xin hỏi, nay tôi làm thủ tục cấp sổ hồng cho toàn bộ diện tích khuôn viên trên có phải nộp tiền sử dụng đất hay không?

Dự án - đầu tư

Tập đoàn Novaland – chặng đường 25 năm hình thành và phát triển

(ĐTTCO) - Ngày 18-9, Novaland đã kỷ niệm 25 năm thành lập, đây là cột mốc quan trọng đánh dấu sự phát triển không ngừng với tầm nhìn: “Trở thành Tập đoàn bất động sản đẳng cấp quốc tế, vị thế cao, phát triển vững mạnh, góp phần mang lại cuộc sống hạnh phúc và thịnh vượng cho cộng đồng”. 
 

Quy hoạch - Đô thị

Hướng đến hệ thống giao thông xanh và tích hợp

(ĐTTCO) - Ngày 18-9, tại TPHCM, Ủy ban An toàn giao thông Quốc gia khai mạc “Hội nghị quốc tế về giao thông khu vực Đông Á” lần thứ 12 năm 2017, với chủ đề “Tầm nhìn và chương trình hành động hướng đến hệ thống giao thông an toàn, xanh và tích hợp”.