Hoãn chia nhà thừa kế

Hỏi: - Vợ chồng tôi có 2 con nhỏ và có 1 căn nhà riêng. Chồng tôi qua đời không có di chúc. Hiện tôi đang nuôi 2 con. Thế nhưng, gia đình bên chồng sợ tôi đi lấy chồng khác nên yêu cầu tôi phải chia thừa kế nhà. Vì điều kiện khó khăn, tôi có thể xin hoãn lại việc chia thừa kế nhà không?

Lê Thị Phương (Hóc Môn, TPHCM)

Trả lời: - Theo Khoản 3, Điều 31 Luật Hôn nhân và gia đình, trong trường hợp yêu cầu chia di sản thừa kế mà việc chia di sản ảnh hưởng nghiêm trọng đến đời sống của bên vợ hoặc chồng còn sống và gia đình thì bên còn sống có quyền yêu cầu Tòa án xác định phần di sản mà những người thừa kế được hưởng nhưng chưa cho chia di sản trong một thời hạn nhất định. Nếu hết thời hạn xác định hoặc bên còn sống đã kết hôn với người khác thì những người thừa kế khác có quyền yêu cầu tòa án cho chia di sản thừa kế.

Vì vậy, bà có thể đề nghị tòa án xác định phần di sản mà những người trong gia đình bên chồng được hưởng thừa kế nhưng yêu cầu Tòa án chưa cho chia di sản trong một thời hạn nhất định.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Phải bồi thường cho người thực tế đang sử dụng đất

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1987 tôi có khai hoang một số đất trên địa bàn khu 8, xã Đông Hòa (nay là khu phố Tân Lập, phường Đông Hòa, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương). Năm 2001, tôi kê khai đăng ký với xã Đông Hòa 800m2 đất. 

Dự án - đầu tư

Giá chênh lệch 15-30%, nhà ở ven sông hồ vẫn hút khách

(ĐTTCO) - Tất cả quỹ đất ven sông hồ gần như đã bị khai thác cạn kiệt hoặc đã có chủ, rục rịch rao bán. Hiện nay, muốn sở hữu một bất động sản ven sông, người mua thường phải bỏ chi phí cao hơn khu vực khác, dao động từ khoảng 15-30%. Mặc dù vậy, thị trường này vẫn nhộn nhịp kẻ bán, người mua.

Quy hoạch - Đô thị