Hết quyền khởi kiện lại vì không yêu cầu thi hành án

Hỏi: - Tháng 2-2003, TAND huyện ra bản án buộc bà T phải chia thừa kế nhà cho bà N.A và tôi, mỗi người gần 100 triệu đồng. Khi bản án này có hiệu lực pháp luật thì tôi không nộp đơn yêu cầu thi hành án nên đến nay đã hết thời hiệu thi hành án. Đến nay tôi có quyền nộp đơn khởi kiện để yêu cầu TAND huyện xử buộc bà T trả lại cho tôi số tiền trên hay không?

Lương Thị Nguyệt Nga (Châu Thành, Tiền Giang)

Trả lời: - Theo Pháp lệnh Thi hành án dân sự năm 1993 (có hiệu lực trong trường hợp của bà), thời hiệu thi hành án là 3 năm. Theo đó, trong thời hạn 3 năm kể từ ngày bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật, người được thi hành án là cá nhân có quyền gửi đơn đến cơ quan thi hành án để yêu cầu thi hành án. Hết thời hạn đó, nếu người được thi hành án không yêu cầu thi hành, thì bản án, quyết định hết hiệu lực thi hành. Thời hiệu thi hành án cũng là 3 năm theo Pháp lệnh Thi hành án dân sự năm 2004 và được tăng lên 5 năm theo Luật Thi hành án dân sự năm 2008.

Theo Điểm c, Khoản 1, Điều 168 Bộ Luật Tố tụng dân sự, Tòa án trả lại đơn khởi kiện trong các trường hợp “sự việc đã được giải quyết bằng bản án, quyết định đã có hiệu lực pháp luật của tòa án hoặc quyết định đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền” trừ một số trường hợp theo quy định. Như vậy, nếu vụ án tranh chấp thừa kế nhà của bà đã được giải quyết xong vào năm 2003 thì nay bà không thể khởi kiện lại.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

TTC Plaza Đức Trọng tích hợp rất nhiều những tiện ích mua sắm, giải trí hiện đại

Lâm Đồng sắp có Trung tâm Thương mại lớn nhất tỉnh

(ĐTTCO) - Ngày 10-12, CTCP Địa ốc Sài Gòn Thương Tín - TTC LAND (tiền thân là Sacomreal) đánh dấu bước chân đầu tiên của mình lên vùng đất cao nguyên khi chính thức tổ chức Lễ khởi công dự án Trung tâm thương mại TTC Plaza Đức Trọng tại thị trấn Liên Nghĩa, huyện Đức Trọng, Lâm Đồng.

Dự án - đầu tư

Được chia nhà vì pháp luật công nhận là vợ chồng

(ĐTTCO) - Hỏi: - Chúng tôi sống chung như vợ chồng với nhau từ năm 1980 nhưng không đăng ký kết hôn. Năm 2000, chồng tôi đứng tên mua một căn nhà. Do mâu thuẫn nên chúng tôi muốn ly hôn. Xin hỏi, khi ly hôn, tôi có được phân chia căn nhà đó hay không?

Quy hoạch - Đô thị