Giữ lại nhà thừa kế

Hỏi: - Nhà tôi có 6 anh chị em, cùng được thừa kế căn nhà do mẹ qua đời để lại (không có di chúc). Hiện cha tôi và người em út đang sử dụng căn nhà. Nay, cha tôi và 2 người anh đồng ý bán nhà, còn 4 chị em tôi muốn giữ lại căn nhà làm kỷ niệm của mẹ nên không đồng ý bán. Xin hỏi, vậy 4 chị em tôi phải làm sao để giữ lại căn nhà?

Phan Thanh Hòa (quận Gò Vấp, TPHCM)

Trả lời: - Theo Điểm a, Khoản 1 Điều 651 và Điểm a, Khoản 1, Khoản 2 Điều 660 Bộ luật Dân sự năm 2015, do mẹ của bạn qua đời không có di chúc nên cha và các anh chị em của bạn cùng được thừa kế theo pháp luật phần di sản của người chết theo nguyên tắc mỗi người được hưởng phần di sản bằng nhau.

Vì vậy, nếu không thể thỏa thuận với cha và 2 người anh của bạn về việc bán nhà thuộc sở hữu chung, bạn và những người thân nói trên có thể khởi kiện đến TAND cấp huyện nơi có căn nhà để được xem xét, giải quyết. Trường hợp 4 chị em của bạn muốn được sở hữu riêng căn nhà thì phải có trách nhiệm thanh toán cho những người đồng sở hữu khác (cha và 2 người anh của bạn) phần giá trị nhà mà họ được hưởng.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Chủ sở hữu chết, hợp đồng ủy quyền nhà chấm dứt

(ĐTTCO) - Hỏi: - Cách đây hơn 10 năm, trước khi qua đời, cha tôi có làm giấy ủy quyền nhà cho mẹ. Trong quá trình ở và làm ăn cùng với mẹ, người em trai của tôi đã sang tên ngôi nhà trên. Xin hỏi, mẹ tôi có được hưởng gì đối với căn nhà và số tài sản cùng làm ăn với em tôi trong hơn 10 năm hay không?

Dự án - đầu tư

Công bố dự án Vung Tau Regency

(ĐTTCO)- Công ty TNHH AllGreen Vượng Thành - Trùng Dương ký kết hợp tác chiến lược giữa chủ đầu tư với đơn vị phát triển dự án - CTCP DV BĐS Danh Khôi Việt và đơn vị quản lý vận hành công ty MOA, ngân hàng hỗ trợ dự án Agribank.

Quy hoạch - Đô thị