Gia hạn quyền sử dụng đất

Hỏi: - UBND huyện đã cấp sổ đỏ cho ông N. hơn 1ha đất trong thửa đất 1,9ha của tôi. Tôi không đồng ý vì chỉ cho ông N mượn đất, nhưng ông N đã làm giả giấy sang nhượng đất. Tuy nhiên, UBND xã đã bác đơn khiếu nại của tôi, khiến tôi phải kiện ra tòa. Trong phiên xử phúc thẩm vào tháng 1-2014, TAND đã xác định hợp đồng sang nhượng quyền sử dụng đất giữa tôi và ông N chưa được thực hiện xong (viết giấy tay, chưa làm thủ tục sang tên), vì vậy việc giải quyết tranh chấp trên không thuộc thẩm quyền của UBND huyện. Từ đó, tòa tuyên hủy quyết định của UBND huyện. Sau khi có bản án của tòa, tôi đề nghị UBND huyện gia hạn quyền sử dụng đất cho tôi nhưng UBND huyện lại không đồng ý. UBND huyện làm vậy là đúng hay sai?

Trần Diệu Minh (huyện Tân Phú, tỉnh Đồng Nai)

Trả lời: - Theo Khoản 1, Điều 126 Luật Đất đai năm 2913, thời hạn giao đất, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp là 50 năm. Khi hết thời hạn, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nếu có nhu cầu thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định. Vì vậy, khi đất của ông đã được cấp sổ đỏ rồi thì khi hết thời hạn ghi trên sổ đỏ, nếu ông có nhu cầu UBND huyện phải có trách nhiệm gia hạn quyền sử dụng đất cho ông. UBND huyện đã sai khi không đồng ý gia hạn quyền sử dụng đất cho ông.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đất chưa có sổ đỏ, không thể lập di chúc thừa kế

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi đang mua đất của một dự án ở quận 2 (TPHCM). Do thời gian nhận đất còn lâu nên để phòng ngừa chuyện không hay xảy ra, tôi có thể lập di chúc cho người con út thừa kế diện tích đất đó không?