Gia hạn quyền sử dụng đất

(ĐTTCO) - Hỏi: - UBND huyện đã cấp sổ đỏ cho ông N. hơn 1ha đất trong thửa đất 1,9ha của tôi. Tôi không đồng ý vì chỉ cho ông N mượn đất, nhưng ông N đã làm giả giấy sang nhượng đất. Tuy nhiên, UBND xã đã bác đơn khiếu nại của tôi, khiến tôi phải kiện ra tòa. Trong phiên xử phúc thẩm vào tháng 1-2014, TAND tỉnh xác định hợp đồng sang nhượng quyền sử dụng đất giữa tôi và ông N chưa được thực hiện xong (viết giấy tay, chưa làm thủ tục sang tên). Vì vậy, việc giải quyết tranh chấp trên không thuộc thẩm quyền của UBND huyện. Từ đó, tòa tuyên hủy quyết định của UBND huyện. Sau khi có bản án của tòa, tôi đề nghị UBND huyện gia hạn quyền sử dụng đất cho tôi nhưng UBND huyện lại không đồng ý. UBND huyện làm vậy là đúng hay sai?

Trần Diệu Minh (huyện Tân Phú, tỉnh Đồng Nai)

Trả lời: - Theo Khoản 1, Điều 126 Luật Đất đai năm 2013, thời hạn giao đất, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp là 50 năm. Khi hết thời hạn, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nếu có nhu cầu sẽ được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định.

Vì vậy, nếu đất của ông đã được cấp sổ đỏ, khi hết thời hạn ghi trên sổ đỏ, nếu ông có nhu cầu UBND huyện phải có trách nhiệm gia hạn quyền sử dụng đất cho ông. UBND huyện đã sai khi không đồng ý gia hạn quyền sử dụng đất cho ông.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đường liên cảng Cái Mép - Thị Vải thi công chậm tiến độ và mới được kết nối tới chân công trình Cảng CMH. Ảnh: Minh Tuấn

Vừa thanh tra toàn diện, vừa thu hồi dự án?

(ĐTTCO) - Sau khi ĐTTC có bài phản ánh “Dự án Cảng Tổng hợp-Container Cái Mép Hạ: Nhiều dấu hiệu khuất tất”, ngày 8-12-2017, phóng viên ĐTTC đã liên hệ lãnh đạo tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu để làm rõ những khiếu nại của chủ đầu tư về việc tỉnh thu hồi dự án trái pháp luật và những bất cập, khó khăn, vướng mắc trong suốt quá trình thực hiện dự án.
 

Dự án - đầu tư

Được chia nhà vì pháp luật công nhận là vợ chồng

(ĐTTCO) - Hỏi: - Chúng tôi sống chung như vợ chồng với nhau từ năm 1980 nhưng không đăng ký kết hôn. Năm 2000, chồng tôi đứng tên mua một căn nhà. Do mâu thuẫn nên chúng tôi muốn ly hôn. Xin hỏi, khi ly hôn, tôi có được phân chia căn nhà đó hay không?

Quy hoạch - Đô thị