Đứng tên nhà một mình

Hỏi: - Tôi dự định mua một căn nhà và chỉ đứng tên một mình vì số tiền mua nhà do bản thân tôi lao động làm ra, còn chồng tôi không có đóng góp gì. Xin hỏi, làm sao để tôi mua nhà đứng tên một mình và chứng minh đó là tài sản riêng của tôi?

Trương Lệ Hoa (Phú Nhuận, TPHCM)

Trả lời: - Khoản 1, Điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình quy định: Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Do vậy, số tiền mà bà tích góp được để định mua nhà được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân nên sẽ được xem là tài sản chung của vợ chồng, mặc dù người chồng không đóng góp gì.

Trường hợp chồng bà có văn bản thỏa thuận (hoặc cam kết bằng văn bản) rằng căn nhà mà bà mới mua là tài sản riêng của vợ (văn bản này phải được công chứng, chứng thực hợp pháp)  thì bà mới có thể đứng tên sở hữu một mình.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đất ngoài hạn mức phải đóng tiền sử dụng đất

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1992, tôi mua một căn nhà 100m2 trên mảnh đất 390m2. Xin hỏi, nay tôi làm thủ tục cấp sổ hồng cho toàn bộ diện tích khuôn viên trên có phải nộp tiền sử dụng đất hay không?

Dự án - đầu tư

Khởi công khu đô thị mới HQC Trà Vinh

(ĐTTCO) - Tập đoàn Hoàng Quân (HQC) vừa khởi công - khánh thành nhà mẫu và công bố mở bán khu đô thị mới HQC Trà Vinh, tọa lạc trên đường Chu Văn An, Phường 4, TP Trà Vinh, tỉnh Trà Vinh. 

Quy hoạch - Đô thị

Khoán trọn gói vận hành máy bơm chống ngập

(ĐTTCO)-Chiều 22-9, Phó Chủ tịch UBND TPHCM Trần Vĩnh Tuyến cùng các sở ngành đã kiểm tra công trình dự án máy bơm thông minh chống ngập tại đường Nguyễn Hữu Cảnh quận Bình Thạnh.