Đòi lại nhà cho ở nhờ

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1965, tôi mua một căn nhà ở TP Nha Trang. Sau đó, khi tôi theo chồng lên sống ở Lâm Đồng, mẹ tôi đã cho bà N ở nhờ căn nhà này. Hiện nay bà N đã chết, chỉ còn lại các người con của bà đang tiếp tục sử dụng nhà. Xin hỏi, tôi có thể làm thủ tục lấy lại nhà được không?

Tạ Thị Phương (Đơn Dương, Lâm Đồng)

Trả lời: - Theo Khoản 3, Điều 4 Nghị quyết 58/1998/NQ-UBTVQH10 ngày 20-8-1998 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội về giao dịch dân sự nhà ở được xác lập trước ngày 1-7-1991, trong trường hợp thời hạn cho ở nhờ nhà ở không được xác định trong hợp đồng, bên cho ở nhờ được lấy lại nhà ở nếu các bên không có thỏa thuận khác, nhưng phải thông báo bằng văn bản cho bên ở nhờ biết trước ít nhất 6 tháng. Trong trường hợp bên ở nhờ không có chỗ ở khác hoặc không có điều kiện tạo lập chỗ ở khác, tùy từng trường hợp được tiếp tục sử dụng một phần hoặc toàn bộ nhà đang ở nhờ cho đến ngày 1-7-2005 và các bên phải ký kết hợp đồng thuê nhà ở theo quy định của Bộ luật Dân sự. Nếu bên ở nhờ không chịu ký kết hợp đồng phải trả lại nhà; nếu bên cho ở nhờ không chịu ký kết hợp đồng, bên ở nhờ được tiếp tục ở nhà đang ở nhờ cho đến ngày 1-7-2005.

Như vậy, nếu căn nhà vẫn còn thuộc sở hữu của bà, bà có thể đòi những người đang ở nhờ trả lại nhà theo cách thức như nói trên. Trường hợp không thỏa thuận được, bà có thể gửi đơn kiện ở TAND cấp huyện nơi căn nhà tọa lạc để được xem xét, giải quyết cụ thể.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Điều kiện, thủ tục người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi có một người bạn là người nước ngoài, có nhu cầu mua nhà ở Việt Nam. Xin hỏi là điều kiện, thủ tục người nước ngoài được mua nhà ở tại Việt Nam như thế nào? Và các loại thuế phải chịu khi mua nhà cụ thể ra sao?

Dự án - đầu tư

Lâm Đồng sắp có Trung tâm Thương mại lớn nhất tỉnh

(ĐTTCO) - Ngày 10-12, CTCP Địa ốc Sài Gòn Thương Tín - TTC LAND (tiền thân là Sacomreal) đánh dấu bước chân đầu tiên của mình lên vùng đất cao nguyên khi chính thức tổ chức Lễ khởi công dự án Trung tâm thương mại TTC Plaza Đức Trọng tại thị trấn Liên Nghĩa, huyện Đức Trọng, Lâm Đồng.

Quy hoạch - Đô thị