Đòi lại nhà cho ở nhờ

Hỏi: - Năm 1955, tôi có mua một căn nhà ở phố Tám Gian, TP Hải Phòng. Sau đó tôi theo chồng vào sống ở Lâm Đồng, mẹ tôi đã cho bà N ở nhờ căn nhà này. Hiện nay bà N đã chết, chỉ còn lại các người con của bà đang tiếp tục sử dụng nhà. Vậy tôi có thể làm thủ tục lấy lại nhà được không?

Tạ Thị Đào (Đơn Dương, Lâm Đồng)

Trả lời: - Theo Khoản 3, Điều 4 Nghị quyết 58/1998/NQ-UBTVQH10 ngày 20-8-1998 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội về giao dịch dân sự về nhà ở được xác lập trước ngày 1-7-1991, trong trường hợp thời hạn cho ở nhờ nhà ở không được xác định trong hợp đồng, bên cho ở nhờ được lấy lại nhà ở nếu các bên không có thỏa thuận khác, nhưng phải thông báo bằng văn bản cho bên ở nhờ biết trước ít nhất 6 tháng. Trong trường hợp bên ở nhờ không có chỗ ở khác hoặc không có điều kiện tạo lập chỗ ở khác, tùy từng trường hợp mà được tiếp tục sử dụng một phần hoặc toàn bộ nhà đang ở nhờ cho đến ngày 1-7-2005 và các bên phải ký kết hợp đồng thuê nhà ở theo quy định của Bộ luật Dân sự. Nếu bên ở nhờ không chịu ký kết hợp đồng phải trả lại nhà; nếu bên cho ở nhờ không chịu ký kết hợp đồng thì bên ở nhờ được tiếp tục ở nhà đang ở nhờ cho đến ngày 1-7-2005.

Như vậy, nếu căn nhà vẫn còn thuộc sở hữu của bà, bà có thể đòi những người đang ở nhờ trả lại nhà theo cách thức như nói trên. Trường hợp không thỏa thuận được, bà có thể gửi đơn kiện ở Tòa án nhân dân cấp huyện nơi căn nhà tọa lạc để được xem xét, giải quyết cụ thể.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đất chưa có sổ đỏ, không thể lập di chúc thừa kế

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi đang mua đất của một dự án ở quận 2 (TPHCM). Do thời gian nhận đất còn lâu nên để phòng ngừa chuyện không hay xảy ra, tôi có thể lập di chúc cho người con út thừa kế diện tích đất đó không?