Điều kiện phân chia nhà

Hỏi: - Tôi và vợ tôi đã có quyết định của tòa án cho ly hôn, tài sản hai bên tự thỏa thuận. Chúng tôi có một căn nhà xây dựng không phép trên đất nông nghiệp trước ngày 1-7-2005, đã được quận cấp số nhà tạm. Xin hỏi, nay chúng tôi muốn làm văn bản thỏa thuận để lại nhà cho đứa con chung, cơ quan công chứng có chứng nhận không?

Phan Công Sơn (phường 11, quận Gò Vấp, TPHCM)

Trả lời: - Điểm d Khoản 1 Điều 35 Luật Công chứng quy định: Ngoài một số giấy tờ theo quy định, người yêu cầu công chứng phải nộp bản sao giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc bản sao giấy tờ thay thế được pháp luật quy định đối với tài sản mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng, trong trường hợp hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản đó.

Như vậy, muốn lập văn bản thỏa thuận phân chia nhà, ông và người vợ đã ly hôn của ông buộc phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở. Do đó, đối với trường hợp của ông, cơ quan công chứng không thể chứng nhận văn bản cho tặng (hoặc phân chia) nhà.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đường liên cảng Cái Mép - Thị Vải thi công chậm tiến độ và mới được kết nối tới chân công trình Cảng CMH. Ảnh: Minh Tuấn

Vừa thanh tra toàn diện, vừa thu hồi dự án?

(ĐTTCO) - Sau khi ĐTTC có bài phản ánh “Dự án Cảng Tổng hợp-Container Cái Mép Hạ: Nhiều dấu hiệu khuất tất”, ngày 8-12-2017, phóng viên ĐTTC đã liên hệ lãnh đạo tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu để làm rõ những khiếu nại của chủ đầu tư về việc tỉnh thu hồi dự án trái pháp luật và những bất cập, khó khăn, vướng mắc trong suốt quá trình thực hiện dự án.
 

Dự án - đầu tư

Được chia nhà vì pháp luật công nhận là vợ chồng

(ĐTTCO) - Hỏi: - Chúng tôi sống chung như vợ chồng với nhau từ năm 1980 nhưng không đăng ký kết hôn. Năm 2000, chồng tôi đứng tên mua một căn nhà. Do mâu thuẫn nên chúng tôi muốn ly hôn. Xin hỏi, khi ly hôn, tôi có được phân chia căn nhà đó hay không?

Quy hoạch - Đô thị