Điều kiện để tiếp tục được giao đất nông nghiệp

Hỏi: - Tôi được thừa hưởng 2.300m2 đất ruộng do cha mẹ để lại. Năm 1995 tôi được cấp sổ đỏ với thời hạn sử dụng 20 năm. Đến năm 2001, tôi được cấp sổ đỏ mới với thời hạn 10 năm. Nay tôi muốn chuyển quyền sử dụng đất cho con tôi nhưng cán bộ địa chính xã từ chối giải quyết với lý do sổ đỏ đã hết hạn sử dụng. Vậy tôi phải làm sao để được công nhận có quyền sử dụng đất hợp pháp?

Huỳnh Văn Đức (Củ Chi, TPHCM)

Trả lời: - Theo Điều 20 Luật Đất đai năm 1993 (có hiệu lực tại thời điểm ông được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất), thì thời hạn giao đất sử dụng ổn định lâu dài để trồng cây hàng năm là 20 năm. Khi hết thời hạn, nếu người sử dụng đất có nhu cầu tiếp tục sử dụng và trong quá trình sử dụng đất chấp hành đúng pháp luật về đất đai thì Nhà nước giao đất đó để tiếp tục sử dụng. Điều 67 Luật Đất đai năm 2003 cũng quy định: “Thời hạn giao đất trồng cây hàng năm cho hộ gia đình, cá nhân là 20 năm. Khi hết thời hạn, người sử dụng đất được Nhà nước tiếp tục giao đất nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng, chấp hành đúng pháp luật về đất đai trong quá trình sử dụng và việc sử dụng đất đó phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt”.

Do đó, ông cần liên hệ với UBND cấp huyện để làm thủ tục xin được Nhà nước tiếp tục giao diện tích đất nói trên.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔ

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Phải bồi thường cho người thực tế đang sử dụng đất

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1987 tôi có khai hoang một số đất trên địa bàn khu 8, xã Đông Hòa (nay là khu phố Tân Lập, phường Đông Hòa, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương). Năm 2001, tôi kê khai đăng ký với xã Đông Hòa 800m2 đất. 

Dự án - đầu tư

Giá chênh lệch 15-30%, nhà ở ven sông hồ vẫn hút khách

(ĐTTCO) - Tất cả quỹ đất ven sông hồ gần như đã bị khai thác cạn kiệt hoặc đã có chủ, rục rịch rao bán. Hiện nay, muốn sở hữu một bất động sản ven sông, người mua thường phải bỏ chi phí cao hơn khu vực khác, dao động từ khoảng 15-30%. Mặc dù vậy, thị trường này vẫn nhộn nhịp kẻ bán, người mua.

Quy hoạch - Đô thị