Điều kiện chuyển mục đích sử dụng sang đất ở

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi có một thửa đất nông nghiệp nằm trong khu quy hoạch đường dự phóng. Quy hoạch này có từ năm 2008 nhưng chính quyền chưa thực hiện. Xin hỏi, tôi có thể làm thủ tục chuyển mục đích sử dụng thành đất ở để xin giấy phép xây dựng nhà ở hay không?

Phan Đức Nam (huyện Châu Thành, tỉnh Tiền Giang)
Trả lời: - Theo các Điều 57, 59 Luật Đất đai 2013, việc chuyển mục đích sử dụng đất từ  đất nông nghiệp sang đất ở của hộ gia đình, cá nhân thuộc thẩm quyền giải quyết của UBND cấp huyện và phải phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất hoặc quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được xét duyệt.
Vì vậy, muốn chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở, ông cần trực tiếp liên hệ với UBND huyện (nơi có đất) để nơi đây căn cứ vào quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đang có hiệu lực tại địa phương để xem xét, giải quyết. Chỉ sau khi được UBND huyện cho phép chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở và được cấp giấy chứng nhận ông mới có thể tiến hành thủ tục xin phép xây dựng nhà ở.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Dự án - đầu tư

Nhà đầu tư săn căn thương mại Thủ Thiêm Dragon

(ĐTTCO) - Sở hữu căn thương mại dịch vụ đa chức năng, vị trí đắc địa, số lượng hạn chế, nhà đầu tư không phải lo ngại về tính thanh khoản của tài sản. Chính vì lý do trên, nên loại hình BĐS này luôn “sốt”, minh chứng là dù đến ngày 20-1 mới giới thiệu chính thức, nhưng 35 căn thương mại của dự án Thủ Thiêm Dragon quận 2 đã trở thành “hàng hot” với giá chỉ từ 32 triệu đồng/m2.

Quy hoạch - Đô thị