Điều chỉnh giấy phép xây dựng

Hỏi: - Theo giấy phép xây dựng được quận cấp, nhà tôi có bề ngang 4,1m, nhưng sau khi dỡ, nhà tôi có bề ngang 4,22m. Nay tôi muốn được điều chỉnh giấy phép thì phải nộp những giấy tờ gì?

Hồ Trí Thông (Gò Vấp, TPHCM)

Trả lời: - Theo Điều 22, Quyết định 68 ngày 14-9-2010 của UBND TPHCM, trường hợp nhà ở đã được cấp giấy phép xây dựng, sau khi phá dỡ có diện tích chiếm đất xây dựng lớn hơn diện tích đất ghi trong giấy chứng nhận; không có tranh chấp, khiếu nại; không lấn chiếm đất công; phù hợp quy hoạch và các quy định pháp luật về xây dựng; nếu chủ đầu tư có nhu cầu điều chỉnh lại giấy phép xây dựng cho phù hợp diện tích đất thực tế, cơ quan cấp giấy phép xây dựng giải quyết điều chỉnh. Tại giấy phép xây dựng điều chỉnh có ghi chú: “Đối với phần diện tích đất chênh lệch ngoài chủ quyền, chủ đầu tư phải hoàn tất thủ tục về quyền sử dụng đất theo đúng quy định của pháp luật về đất đai”.

Hồ sơ xin điều chỉnh giấy phép xây dựng, gồm có: đơn xin phép điều chỉnh giấy phép xây dựng (theo mẫu); bản chính giấy phép xây dựng đã cấp kèm theo bản vẽ thiết kế được duyệt; bản vẽ thiết kế xin phép điều chỉnh (2 bộ).

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đất ngoài hạn mức phải đóng tiền sử dụng đất

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1992, tôi mua một căn nhà 100m2 trên mảnh đất 390m2. Xin hỏi, nay tôi làm thủ tục cấp sổ hồng cho toàn bộ diện tích khuôn viên trên có phải nộp tiền sử dụng đất hay không?

Dự án - đầu tư

Khởi công khu đô thị mới HQC Trà Vinh

(ĐTTCO) - Tập đoàn Hoàng Quân (HQC) vừa khởi công - khánh thành nhà mẫu và công bố mở bán khu đô thị mới HQC Trà Vinh, tọa lạc trên đường Chu Văn An, Phường 4, TP Trà Vinh, tỉnh Trà Vinh. 

Quy hoạch - Đô thị

Cần thanh tra toàn diện BOT giao thông

(ĐTTCO)-Ông Nguyễn Bá Sơn, Phó trưởng Đoàn Đại biểu Quốc hội TP Đà Nẵng, cho rằng cần thanh tra toàn diện các dự án BOT giao thông để giải quyết mọi vấn đề xảy ra vừa qua.