Di chúc thừa kế nhà phải hợp pháp

Hỏi: - Mẹ tôi mất từ lâu, khi chị em tôi còn nhỏ. Cha tôi mất năm 2008. Trước khi chết, cha tôi có để lại di chúc bằng văn bản cho phép tôi thừa kế toàn bộ tài sản (là căn nhà do cha tôi làm chủ sở hữu). Nhưng theo lời chị tôi, sau khi lập di chúc bằng văn bản cha tôi có di chúc miệng, cho phép chị ấy thừa hưởng di sản. Xin hỏi, di chúc nào có giá trị?

Bùi Thế Trang (quận Gò Vấp, TPHCM)

Trả lời: - Khoản 1, Điều 651 Bộ Luật Dân sự 2005 quy định: “Trong trường hợp tính mạng của một người bị cái chết đe dọa do bệnh tật hoặc các nguyên nhân khác mà không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng”. Khoản 5, Điều 652 BLDS quy định: “Di chúc miệng được coi là hợp pháp nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất 2 người làm chứng và sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hay điểm chỉ. Trong thời hạn  5 ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực”.

Như vậy, di chúc miệng của người cha (nếu có) phải được lập đúng theo quy định pháp luật trên mới có giá trị, và khi đó di sản thừa kế của người cha được chia theo di chúc miệng (bởi vì đây là di chúc mới nhất). Còn nếu không thực hiện đúng theo quy định pháp luật thì di chúc miệng của người cha không có giá trị. Khi đó, di sản của người chết được phân chia theo di chúc bằng văn bản đã lập hợp lệ trước đó.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đất ngoài hạn mức phải đóng tiền sử dụng đất

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1992, tôi mua một căn nhà 100m2 trên mảnh đất 390m2. Xin hỏi, nay tôi làm thủ tục cấp sổ hồng cho toàn bộ diện tích khuôn viên trên có phải nộp tiền sử dụng đất hay không?

Dự án - đầu tư

Khởi công khu đô thị mới HQC Trà Vinh

(ĐTTCO) - Tập đoàn Hoàng Quân (HQC) vừa khởi công - khánh thành nhà mẫu và công bố mở bán khu đô thị mới HQC Trà Vinh, tọa lạc trên đường Chu Văn An, Phường 4, TP Trà Vinh, tỉnh Trà Vinh. 

Quy hoạch - Đô thị

Cần thanh tra toàn diện BOT giao thông

(ĐTTCO)-Ông Nguyễn Bá Sơn, Phó trưởng Đoàn Đại biểu Quốc hội TP Đà Nẵng, cho rằng cần thanh tra toàn diện các dự án BOT giao thông để giải quyết mọi vấn đề xảy ra vừa qua.