Đất chưa có sổ đỏ, không thể lập di chúc thừa kế

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi đang mua đất của một dự án ở quận 2 (TPHCM). Do thời gian nhận đất còn lâu nên để phòng ngừa chuyện không hay xảy ra, tôi có thể lập di chúc cho người con út thừa kế diện tích đất đó không?
Nguyễn Thanh Hòa (quận Thủ Đức, TPHCM)
Trả lời: - Khoản 2, Điều 57 Luật Công chứng năm 2014 quy định người yêu cầu công chứng, chứng thực di chúc để lại tài sản mà trường hợp di sản là quyền sử dụng đất hoặc tài sản mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong hồ sơ yêu cầu công chứng phải có đầy đủ giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản của người để lại di sản đó. Theo đó, nếu chưa được cấp sổ đỏ, ông chưa thể lập di chúc để định đoạt số đất ông đã đóng tiền mua của công ty.

Có một giải pháp đưa ra, trước mắt ông có thể lập di chúc cho người con út thừa hưởng toàn bộ số tiền mà ông đã đóng cho công ty. Ngoài ra, ông có thể cho người con út thừa kế số đất đó nếu vào thời điểm mở thừa kế (thời điểm ông qua đời), ông đã được cấp sổ đỏ.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Chủ sở hữu chết, hợp đồng ủy quyền nhà chấm dứt

(ĐTTCO) - Hỏi: - Cách đây hơn 10 năm, trước khi qua đời, cha tôi có làm giấy ủy quyền nhà cho mẹ. Trong quá trình ở và làm ăn cùng với mẹ, người em trai của tôi đã sang tên ngôi nhà trên. Xin hỏi, mẹ tôi có được hưởng gì đối với căn nhà và số tài sản cùng làm ăn với em tôi trong hơn 10 năm hay không?

Dự án - đầu tư

Công bố dự án Vung Tau Regency

(ĐTTCO)- Công ty TNHH AllGreen Vượng Thành - Trùng Dương ký kết hợp tác chiến lược giữa chủ đầu tư với đơn vị phát triển dự án - CTCP DV BĐS Danh Khôi Việt và đơn vị quản lý vận hành công ty MOA, ngân hàng hỗ trợ dự án Agribank.

Quy hoạch - Đô thị