Có thể yêu cầu tháo dỡ hạng mục xây trái phép?

Hỏi: - Sau nhà tôi có một hẻm nhỏ. Mới đây, nhà phía sau đã tự làm ban công trái phép rộng khoảng 60cm, sát cửa sổ tầng 1 nhà tôi. Xin hỏi, tôi có thể yêu cầu tháo dỡ ban công này hay không?

Lý Nguyên Minh (quận Tân Bình, TPHCM)

Trả lời: - Khoản 1 và Khoản 2 Điều 267 Bộ luật Dân sự quy định: Khi xây dựng công trình, chủ sở hữu công trình phải tuân theo pháp luật về xây dựng, bảo đảm an toàn, không được xây vượt quá độ cao, khoảng cách pháp luật về xây dựng quy định; không được xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp của chủ sở hữu BĐS liền kề và xung quanh.

Khi có nguy cơ xảy ra sự cố đối với công trình xây dựng, ảnh hưởng đến BĐS liền kề và xung quanh, chủ sở hữu công trình phải cho ngừng ngay việc xây dựng, sửa chữa hoặc dỡ bỏ theo yêu cầu của chủ sở hữu BĐS liền kề và xung quanh hoặc theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; nếu gây thiệt hại sẽ phải bồi thường.

Căn cứ quy định pháp luật trên, trong trường hợp ban công nhà phía sau xây dựng trái phép, ông có quyền yêu cầu tháo dỡ. Nếu chủ nhà không thực hiện, ông có thể liên hệ UBND phường để giải quyết.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Chủ sở hữu chết, hợp đồng ủy quyền nhà chấm dứt

(ĐTTCO) - Hỏi: - Cách đây hơn 10 năm, trước khi qua đời, cha tôi có làm giấy ủy quyền nhà cho mẹ. Trong quá trình ở và làm ăn cùng với mẹ, người em trai của tôi đã sang tên ngôi nhà trên. Xin hỏi, mẹ tôi có được hưởng gì đối với căn nhà và số tài sản cùng làm ăn với em tôi trong hơn 10 năm hay không?

Dự án - đầu tư

Công bố dự án Vung Tau Regency

(ĐTTCO)- Công ty TNHH AllGreen Vượng Thành - Trùng Dương ký kết hợp tác chiến lược giữa chủ đầu tư với đơn vị phát triển dự án - CTCP DV BĐS Danh Khôi Việt và đơn vị quản lý vận hành công ty MOA, ngân hàng hỗ trợ dự án Agribank.

Quy hoạch - Đô thị