Có thể đòi lại đất đã bị thu hồi?

Hỏi: - Chúng tôi bị giải tỏa, di dời nhà để chính quyền thực hiện dự án xây dựng trung tâm thể dục thể thao. Nay được biết UBND tỉnh đang chuẩn bị cho bán đấu giá đất thuộc dự án này. Xin hỏi, chúng tôi có thể đòi lại đất đã bị thu hồi nhưng rồi sử dụng sai mục đích hay không?

Mai Ngọc Thuần (Hàm Tân, Bình Thuận)

Trả lời: - Theo Điều 49 Nghị định 84 ngày 25-5-2007 của Chính phủ, đối với trường hợp thu hồi đất theo quy hoạch, việc xác định chủ trương thu hồi đất được thực hiện dựa vào quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, hoặc quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt theo quy định của pháp luật.

Vì vậy, nếu ông cho rằng diện tích đất đã bị thu hồi được sử dụng không phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được phê duyệt, có thể gửi đơn yêu cầu UBND tỉnh xem xét, trả lời.

Do sau khi đã được bồi thường và di dời đến nơi khác, ông đã không còn quyền sử dụng đất nên không được quyền đòi lại số đất cũ của mình.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đất ngoài hạn mức phải đóng tiền sử dụng đất

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1992, tôi mua một căn nhà 100m2 trên mảnh đất 390m2. Xin hỏi, nay tôi làm thủ tục cấp sổ hồng cho toàn bộ diện tích khuôn viên trên có phải nộp tiền sử dụng đất hay không?

Dự án - đầu tư

Khởi công khu đô thị mới HQC Trà Vinh

(ĐTTCO) - Tập đoàn Hoàng Quân (HQC) vừa khởi công - khánh thành nhà mẫu và công bố mở bán khu đô thị mới HQC Trà Vinh, tọa lạc trên đường Chu Văn An, Phường 4, TP Trà Vinh, tỉnh Trà Vinh. 

Quy hoạch - Đô thị

Cần thanh tra toàn diện BOT giao thông

(ĐTTCO)-Ông Nguyễn Bá Sơn, Phó trưởng Đoàn Đại biểu Quốc hội TP Đà Nẵng, cho rằng cần thanh tra toàn diện các dự án BOT giao thông để giải quyết mọi vấn đề xảy ra vừa qua.