Có phải chia cho vợ, con tiền bán nhà?

Hỏi: - Tôi có vợ và 2 con. Trước đây, chúng tôi có mua căn nhà do cha mẹ tôi bán lại với giá rẻ. Xin hỏi, nay tôi muốn bán nhà, có phải chia tiền cho vợ và các con không?

Thái Minh Dũng (phường 5, quận Gò Vấp, TPHCM)

Trả lời: - Khoản 1 Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: “Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo lập, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất”. Khoản 3 Điều 27 Luật Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: “Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên, thì tài sản đó là tài sản chung”.

Như vậy, nếu căn nhà ông nói trong thư là tài sản chung của vợ chồng, theo nguyên tắc vợ ông được sở hữu 1/2 căn nhà. Khi bán nhà, ông có thể phân chia tiền bán nhà cho vợ theo thỏa thuận và không bắt buộc phải chia cho các con của mình.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đất ngoài hạn mức phải đóng tiền sử dụng đất

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1992, tôi mua một căn nhà 100m2 trên mảnh đất 390m2. Xin hỏi, nay tôi làm thủ tục cấp sổ hồng cho toàn bộ diện tích khuôn viên trên có phải nộp tiền sử dụng đất hay không?

Dự án - đầu tư

Khởi công khu đô thị mới HQC Trà Vinh

(ĐTTCO) - Tập đoàn Hoàng Quân (HQC) vừa khởi công - khánh thành nhà mẫu và công bố mở bán khu đô thị mới HQC Trà Vinh, tọa lạc trên đường Chu Văn An, Phường 4, TP Trà Vinh, tỉnh Trà Vinh. 

Quy hoạch - Đô thị

Cần thanh tra toàn diện BOT giao thông

(ĐTTCO)-Ông Nguyễn Bá Sơn, Phó trưởng Đoàn Đại biểu Quốc hội TP Đà Nẵng, cho rằng cần thanh tra toàn diện các dự án BOT giao thông để giải quyết mọi vấn đề xảy ra vừa qua.