Có đóng tiền sử dụng đất khi mua đất do UBND xã bán?

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1991, tôi có mua một nền đất do UBND xã bán, có biên lai thu tiền rõ ràng. Năm 2000, tôi xây nhà trên thửa đất đó. Vừa qua, tôi làm thủ tục hợp thức hóa căn nhà trên. Xin hỏi, trường hợp của tôi có được miễn tiền sử dụng đất không?
Nguyễn Thị Lài (Dầu Tiếng, Bình Dương)
Trả lời: - Theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 8 Nghị định 45 ngày 15-5-2014 của Chính phủ, người dân sử dụng đất có nhà ở ổn định trong khoảng thời gian từ ngày 15-10-1993 đến trước ngày 1-7-2004 và có giấy tờ chứng minh đã nộp tiền để được sử dụng đất thì thu tiền sử dụng đất theo 2 cách: Nếu giấy tờ chứng minh đã nộp tiền để được sử dụng đất theo đúng mức thu quy định của Luật Đất đai năm 1993 thì không thu tiền sử dụng đất. Nếu giấy tờ chứng minh đã nộp tiền để được sử dụng đất thấp hơn mức thu quy định của pháp luật đất đai năm 1993 số tiền đã nộp được quy đổi ra tỷ lệ % diện tích đất đã hoàn thành việc nộp tiền sử dụng đất theo chính sách và giá đất tại thời điểm đã nộp tiền; phần diện tích đất còn lại thực hiện thu tiền sử dụng đất theo chính sách và giá đất tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

TPHCM dừng các dự án officetel

TPHCM dừng các dự án officetel

(ĐTTCO) - Trong vài năm trở lại đây, chủ đầu tư nhiều công trình tòa nhà cao tầng tại TPHCM đã đề nghị cơ quan chức năng cấp phép officetel (chức năng văn phòng kết hợp lưu trú) theo tinh thần của Luật Đất đai 2013. Tuy nhiên, do Chính phủ chưa ban hành các quy định và hướng dẫn cụ thể, nên TP đang cho dừng tất cả hồ sơ liên quan đến loại hình officetel.

Dự án - đầu tư

Người trẻ yêu thích phong sống “chuẩn” Singapore

(ĐTTCO) - Nhắc đến Singapore, người ta nghĩ ngay đến “kiến trúc sinh thái” xanh sạch gắn liền nhịp sống sôi động và những tiện nghi hiện đại. Giống như một “Singapore thu nhỏ” ngay giữa khu Đông Sài Gòn, dự án căn hộ Safira Q.9 mang phong cách sống đậm chất đảo quốc sư tử với môi trường sống trong lành, đan cài với không gian phố thị nhộn nhịp, hứa hẹn trở thành niềm tự hào của những chủ nhân sở hữu.

Quy hoạch - Đô thị

Bộ GTVT ủng hộ đề xuất xây ga hàng không Điện Biên theo hình thức BOT

(ĐTTCO)- Bộ GTVT vừa báo cáo lên Chính phủ về việc ủng hộ phương án giao tỉnh Điện Biên làm cơ quan nhà nước có thẩm quyền trong việc mở rộng Cảng hàng không Điện Biên (tỉnh Điện Biên). Trong đó, khu vực nhà ga hành khách sẽ được giao cho Công ty CP hàng không Vietjet xây dựng theo hình thức BOT.

BÁO XUÂN KỶ HỢI 2019