Chủ sở hữu mất, hợp đồng ủy quyền nhà chấm dứt

(ĐTTCO) - Hỏi: - Cách đây hơn 10 năm, trước khi qua đời, cha tôi có làm giấy ủy quyền nhà cho mẹ. 
Trong quá trình ở và làm ăn cùng với mẹ, người em trai của tôi đã sang tên ngôi nhà trên. Xin hỏi, mẹ tôi có được hưởng gì đối với căn nhà và số tài sản cùng làm ăn với em tôi trong hơn 10 năm hay không?
Phan Thị Thành (huyện Hàm Thuận Nam, tỉnh Bình Thuận)
Trả lời: - Theo Khoản 1, Điều 594 Bộ Luật Dân sự 1995 (có hiệu lực đối với trường hợp bà nêu), khi cha bà qua đời việc ủy quyền của ông chấm dứt. Bấy giờ, 1/2 căn nhà là di sản của ông được chia thừa kế theo di chúc (nếu có di chúc hợp pháp) hoặc chia theo pháp luật (nếu không có di chúc). Trường hợp chia theo pháp luật, những người được thừa kế là mẹ bà, các anh chị em của bà, ông bà nội của bà (nếu họ còn sống). Như vậy, người em trai của bà không thể tự sang tên ngôi nhà trên, vì như vậy là vi phạm pháp luật. Nếu được mẹ bà và các đồng thừa kế khác làm thủ tục hợp pháp để sang tên căn nhà, người em trai của bà mới là chủ sở hữu hợp pháp.
Ngoài ra, việc mẹ bà có được hưởng quyền lợi gì trong căn nhà sẽ do người em của bà quyết định (khi việc sang tên căn nhà là hợp pháp). Riêng về số tài sản cũng thuộc sở hữu của người em trai, nếu mẹ bà có công sức đóng góp để tạo lập cũng sẽ được hưởng theo tỷ lệ đóng góp.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

VinCity đã tạo thêm “sóng” ở quận 9

VinCity đã tạo thêm “sóng” ở quận 9

(ĐTTCO) - Dự án VinCity Grand Park đang được Tập đoàn Vingroup xây dựng ở đường Nguyễn Xiển (quận 9, TPHCM), đã kéo thị trường BĐS khu vực này tăng giá từ 10-50% so với năm trước.

Dự án - đầu tư

Lời giải người trẻ làm bao lâu mua được nhà

(ĐTTCO) - Nhiều người trẻ nhìn vào đồng lương “khiêm tốn” của mình mà cho rằng việc mua nhà thành phố là… quá xa vời. Tuy nhiên, đại đô thị VinCity của Vingroup được phát triển để giúp người có thu nhập trung bình, khá trở lên sở hữu căn hộ trong mơ.

Quy hoạch - Đô thị

Dừng thu phí các tuyến đường hư hỏng không khắc phục kịp thời

(ĐTTCO)-Bộ GTVT vừa phát đi công điện yêu cầu Tổng cục Đường bộ Việt Nam, các nhà đầu tư BOT, Tổng công ty Đầu tư phát triển đường cao tốc Việt Nam (VEC) và Tổng công ty Cửu Long đảm bảo an toàn giao thông đối với các tuyến đường có thu phí, nếu để xảy ra hư hỏng trên tuyến, không khắc phục kịp thời sẽ bị dừng thu phí.