Chỉnh sửa giấy chứng nhận chủ quyền nhà

Hỏi: - Trước đây, tôi có mua một căn nhà và sau đó đã cùng người bán đi công chứng hợp đồng mua bán nhà. Khi liên hệ với huyện để làm thủ tục cấp giấy chứng nhận, tôi được biết sau khi đo đạc bản đồ mới, diện tích căn nhà và số tờ bản đồ, số thửa đã có thay đổi so với giấy chủ quyền cũ. Nay huyện yêu cầu chủ nhà cũ phải đứng tên làm hồ sơ chỉnh lý, rồi làm lại thủ tục mua bán nhà. Thế nhưng, chủ cũ đã chuyển đi nơi khác. Xin hỏi, tôi có thể tự làm hồ sơ chỉnh lý giấy chủ quyền và xin giấy chủ quyền mới hay không?

Trương Bảo Quốc (Long Thành, Đồng Nai)

Trả lời: - Theo Khoản 1 Điều 91 Luật Nhà ở, với việc có giấy chứng nhận quyền sở hữu, không có tranh chấp, không bị kê biên, nhà ở đó đủ điều kiện mua bán, cho thuê, thuê mua, tặng cho, đổi, thừa kế, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ và ủy quyền quản lý nhà ở. Việc mua bán nhà đã xong, vì vậy yêu cầu của huyện là vô lý, không căn cứ trên quy định pháp luật.

Nay với những khác biệt phát sinh do có bản đồ đo đạc mới được lập bởi các cơ quan nhà nước, ông có thể đề nghị UBND huyện chủ động khắc phục để tạo thuận lợi cho ông làm giấy chứng nhận mới. Trường hợp cán bộ UBND huyện từ chối, ông có thể làm đơn khiếu nại yêu cầu chủ tịch UBND huyện xem xét, giải quyết.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Phải bồi thường cho người thực tế đang sử dụng đất

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1987 tôi có khai hoang một số đất trên địa bàn khu 8, xã Đông Hòa (nay là khu phố Tân Lập, phường Đông Hòa, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương). Năm 2001, tôi kê khai đăng ký với xã Đông Hòa 800m2 đất. 

Dự án - đầu tư

Giá chênh lệch 15-30%, nhà ở ven sông hồ vẫn hút khách

(ĐTTCO) - Tất cả quỹ đất ven sông hồ gần như đã bị khai thác cạn kiệt hoặc đã có chủ, rục rịch rao bán. Hiện nay, muốn sở hữu một bất động sản ven sông, người mua thường phải bỏ chi phí cao hơn khu vực khác, dao động từ khoảng 15-30%. Mặc dù vậy, thị trường này vẫn nhộn nhịp kẻ bán, người mua.

Quy hoạch - Đô thị