Chia thừa kế nhà giữa con chung, con riêng

Hỏi: - Cha tôi qua đời năm 2006 không để lại di chúc. Sau đó, mẹ tôi lấy chồng khác và có thêm một người con. Nay, mẹ tôi lấy căn nhà thuộc sở hữu chung của cha tôi và mẹ tôi để chia cho các con, trong đó có người con của chồng sau. Chúng tôi có thể ngăn cản việc này?

Nguyễn Đình Phương (Biên Hòa, Đồng Nai)

Trả lời: - Theo các Điều 675, 676 Bộ Luật Dân sự, do cha bạn chết không để lại di chúc nên di sản của cha bạn (là 1/2 trong khối tài sản chung của cha mẹ bạn) được chia đều cho những người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất của cha bạn, gồm có: các anh chị em ruột của bạn, mẹ bạn, ông, bà nội của bạn (nếu còn sống). Như vậy, mẹ bạn chỉ có thể tặng cho người khác 1/2 căn nhà thuộc sở hữu của bà và phần nhà mà bà ấy được thừa kế của người chồng quá cố.

Căn cứ quy định pháp luật trên, bạn và các anh chị em của bạn cần thỏa thuận với mẹ bạn về cách thức phân chia căn nhà. Nếu không thể thỏa thuận được cách thức phân chia căn nhà trên, các anh chị em của bạn có thể khởi kiện ra tòa án để được xem xét, giải quyết việc phân chia di sản.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Dự án đại lộ ven sông Sài Gòn có khả thi?

Dự án đại lộ ven sông Sài Gòn có khả thi?

(ĐTTCO) - Mới đây, trong văn bản cho ý kiến về dự án BT (đổi đất lấy hạ tầng) đại lộ ven sông Sài Gòn, Bộ Kế hoạch - Đầu tư (KH-ĐT), cho rằng TPHCM cần yêu cầu Tập đoàn Tuần Châu bổ sung các nội dung còn thiếu, như chứng minh năng lực, kinh nghiệm thực hiện dự án tương tự cho phù hợp quy định.
 

Dự án - đầu tư

Khách hàng săn dự án mặt tiền

(ĐTTCO) - Với hàng loạt dự án căn hộ bung ra đã dẫn đến cuộc cạnh tranh khốc liệt. Do vậy khu vực, vị trí từng căn hộ luôn là lợi thế cạnh tranh, trong đó các dự án mặt tiền đường lớn đang là sự lựa chọn của nhà đầu tư.

Quy hoạch - Đô thị