Cấp “sổ hồng” cho nhà xây năm 1998

Hỏi: - Năm 1998, sau khi mua một thửa đất bằng giấy tay, tôi đã tự xây dựng nhà ở phù hợp quy hoạch khu vực này và tôi đã có kê khai năm 1999. Nay tôi muốn xin cấp “sổ hồng” thì phải thực hiện những thủ tục gì và đóng bao nhiêu tiền thuế?

Dương Đắc Trung (quận 12, TPHCM)

Trả lời: - Ông cần phải làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ). Theo Khoản 6 Điều 50 Luật Đất đai, nếu không có các loại giấy tờ quy định nhưng đất đã được sử dụng từ ngày 15-10-1993 đến trước ngày 1-7-2004, nay được UBND cấp xã xác nhận không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt, sẽ được cấp GCNQSDĐ và phải nộp tiền sử dụng đất.

Đồng thời, ông cần làm thủ tục xin cấp “sổ hồng”. Theo Điểm h Khoản 1 Điều 8 Nghị định 88 ngày 19-10-2009 của Chính phủ, trường hợp cá nhân trong nước không có một trong những giấy tờ về quyền sở hữu nhà theo quy định, phải có giấy tờ xác nhận của UBND cấp xã về nhà ở đã được xây dựng trước ngày 1-7-2006, không có tranh chấp, được xây dựng trước khi có quy hoạch hoặc phải phù hợp quy hoạch đối với trường hợp xây dựng sau khi có quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị.

Nếu diện tích đất và căn nhà của ông hội đủ các điều kiện trên, ông có thể liên hệ UBND cấp quận nơi có BĐS để làm thủ tục cấp GCNQSDĐ và quyền sở hữu nhà ở.

Riêng về tiền sử dụng đất, những trường hợp sử dụng đất thuộc Khoản 6 Điều 50 Luật Đất đai nêu trên phải nộp tiền sử dụng đất với giá đất được tính bằng 50% giá đất do UBND cấp tỉnh quy định tại thời điểm cấp giấy chứng nhận.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

TTC Plaza Đức Trọng tích hợp rất nhiều những tiện ích mua sắm, giải trí hiện đại

Lâm Đồng sắp có Trung tâm Thương mại lớn nhất tỉnh

(ĐTTCO) - Ngày 10-12, CTCP Địa ốc Sài Gòn Thương Tín - TTC LAND (tiền thân là Sacomreal) đánh dấu bước chân đầu tiên của mình lên vùng đất cao nguyên khi chính thức tổ chức Lễ khởi công dự án Trung tâm thương mại TTC Plaza Đức Trọng tại thị trấn Liên Nghĩa, huyện Đức Trọng, Lâm Đồng.

Dự án - đầu tư

Được chia nhà vì pháp luật công nhận là vợ chồng

(ĐTTCO) - Hỏi: - Chúng tôi sống chung như vợ chồng với nhau từ năm 1980 nhưng không đăng ký kết hôn. Năm 2000, chồng tôi đứng tên mua một căn nhà. Do mâu thuẫn nên chúng tôi muốn ly hôn. Xin hỏi, khi ly hôn, tôi có được phân chia căn nhà đó hay không?

Quy hoạch - Đô thị