Cấp sổ đỏ cho đất mua đấu giá

Nay, tôi muốn bán đất nhưng UBND xã không chịu chứng nhận với lý do đất chưa có sổ đỏ. Vậy, nếu tôi bán đất bằng giấy tay thì sau này người mua có được cấp sổ đỏ hay không?

Nguyễn Thị Thu Nguyệt (Đức Hòa, Long An)

Trả lời: - Theo Điều 116 Nghị định 181 ngày 29-10-2004 của Chính phủ, nếu người sử dụng đất không có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các Khoản 1, 2 và 5 Điều 50 Luật Đất đai và cũng không có sổ đỏ thì chưa thể thực hiện các thủ tục hành chính về đất đai.

Về việc cấp sổ đỏ, theo Khoản 2, Điều 48 Nghị định 181 nêu trên, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất chưa có một trong các loại giấy tờ quy định trên, được cấp sổ đỏ khi có đủ các điều kiện sau: Đất không có tranh chấp; đất đã được sử dụng trước thời điểm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị hoặc quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn được xét duyệt; trường hợp đất được sử dụng sau thời điểm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị hoặc quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn được xét duyệt thì phải phù hợp với quy hoạch hoặc kế hoạch đó. Thời điểm sử dụng đất do UBND cấp xã, nơi có đất, xác nhận.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Dự án - đầu tư

Công bố dự án Vung Tau Regency

(ĐTTCO)- Công ty TNHH AllGreen Vượng Thành - Trùng Dương ký kết hợp tác chiến lược giữa chủ đầu tư với đơn vị phát triển dự án - CTCP DV BĐS Danh Khôi Việt và đơn vị quản lý vận hành công ty MOA, ngân hàng hỗ trợ dự án Agribank.

Quy hoạch - Đô thị