Cấp giấy chứng nhận nhà, đất mua bán giấy tay

(ĐTTCO)-  Hỏi: - Luật Đất đai 2013 quy định như thế nào về việc cấp giấy chứng nhận cho nhà, đất mua bán giấy tay?

Nguyễn Thị Lan (quận Gò Vấp, TPHCM)

 Trả lời: - Theo Khoản 1, Điều 82 Nghị định 43/2014 (quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai năm 2013), những người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho bằng giấy tay trước ngày 1-1-2008 được giải quyết cấp giấy chứng nhận. Cụ thể, những giao dịch không đúng quy định từ sau ngày 1-7-2004 (thời điểm Luật Đất đai năm 2003 có hiệu lực) đến trước ngày 1-1-2008 nhưng nhà, đất đó đã có một trong các giấy tờ hợp lệ sẽ được xem xét giải quyết.

Cần lưu ý, pháp luật hiện hành chưa có quy định cụ thể việc cấp giấy chứng nhận đối với nhà, đất không có giấy tờ được mua bán, chuyển nhượng bằng giấy tay sau ngày 1-7-2004. Hiện nay, UBND TPHCM đang kiến nghị Bộ Tài nguyên - Môi trường, Chính phủ về những trường hợp nhà, đất không có giấy tờ hợp lệ; người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, mua bán bằng giấy tay sau ngày 1-7-2004 đến trước ngày 1-1-2008, hiện đang sử dụng đất ổn định, phù hợp quy hoạch và không có tranh chấp, khiếu nại sẽ được xem xét cấp giấy chứng nhận. Tuy nhiên, việc này còn đang chờ các cơ quan chức năng quyết định.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Điều kiện, thủ tục người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi có một người bạn là người nước ngoài, có nhu cầu mua nhà ở Việt Nam. Xin hỏi là điều kiện, thủ tục người nước ngoài được mua nhà ở tại Việt Nam như thế nào? Và các loại thuế phải chịu khi mua nhà cụ thể ra sao?

Dự án - đầu tư

Lâm Đồng sắp có Trung tâm Thương mại lớn nhất tỉnh

(ĐTTCO) - Ngày 10-12, CTCP Địa ốc Sài Gòn Thương Tín - TTC LAND (tiền thân là Sacomreal) đánh dấu bước chân đầu tiên của mình lên vùng đất cao nguyên khi chính thức tổ chức Lễ khởi công dự án Trung tâm thương mại TTC Plaza Đức Trọng tại thị trấn Liên Nghĩa, huyện Đức Trọng, Lâm Đồng.

Quy hoạch - Đô thị