Cấp giấy chứng nhận cho nhà xây không phép

Hỏi: - Năm 2007, tôi có mua một nền nhà là đất nông nghiệp. Năm 2008, tôi tách thửa và chuyển mục đích sử dụng sang đất ở. Sau đó tôi xây dựng nhà không phép và ở ổn định đến nay. Xin hỏi, trường hợp của tôi có được cấp giấy chứng nhận chủ quyền nhà?

Nguyễn Thị Huệ (đường Phan Văn Hớn, quận 12, TPHCM)

TRẢ LỜI: - Theo Khoản 1a, 1h Điều 8 Nghị định 88 ngày 19-10-2009 của Chính phủ, người dân được chứng nhận quyền sở hữu nhà ở nếu thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam và có giấy tờ chứng minh việc tạo lập hợp pháp theo quy định.

Đối với hộ gia đình, cá nhân trong nước phải có một trong các loại giấy tờ như giấy phép xây dựng theo quy định pháp luật về xây dựng. Trường hợp nhà ở xây dựng từ ngày 1-7-2006 phải có giấy tờ xác nhận của UBND cấp xã về nhà ở không thuộc trường hợp phải xin giấy phép xây dựng, không có tranh chấp và đáp ứng điều kiện về quy hoạch.

Nếu nhà của bà thuộc trường hợp phải xin giấy phép xây dựng nhưng đã không thực hiện đúng như trên, bà chưa được xét cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Đường liên cảng Cái Mép - Thị Vải thi công chậm tiến độ và mới được kết nối tới chân công trình Cảng CMH. Ảnh: Minh Tuấn

Vừa thanh tra toàn diện, vừa thu hồi dự án?

(ĐTTCO) - Sau khi ĐTTC có bài phản ánh “Dự án Cảng Tổng hợp-Container Cái Mép Hạ: Nhiều dấu hiệu khuất tất”, ngày 8-12-2017, phóng viên ĐTTC đã liên hệ lãnh đạo tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu để làm rõ những khiếu nại của chủ đầu tư về việc tỉnh thu hồi dự án trái pháp luật và những bất cập, khó khăn, vướng mắc trong suốt quá trình thực hiện dự án.
 

Dự án - đầu tư

Được chia nhà vì pháp luật công nhận là vợ chồng

(ĐTTCO) - Hỏi: - Chúng tôi sống chung như vợ chồng với nhau từ năm 1980 nhưng không đăng ký kết hôn. Năm 2000, chồng tôi đứng tên mua một căn nhà. Do mâu thuẫn nên chúng tôi muốn ly hôn. Xin hỏi, khi ly hôn, tôi có được phân chia căn nhà đó hay không?

Quy hoạch - Đô thị

KOICA hỗ trợ lập nghiên cứu khả thi tuyến đường sắt đô thị số 8 Hà Nội

(ĐTTCO) - Cơ quan Hợp tác quốc tế Hàn Quốc (KOICA) tại Việt Nam vừa thông báo chính thức bố trí khoản viện trợ không hoàn lại trị giá 4 triệu USD để thực hiện dự án hỗ trợ kỹ thuật nghiên cưu tiền khả thi xây dựng tuyến đường sắt đô thị (ĐSĐT) số 8 đoạn Mai Dịch - Vành đai 3 - Lĩnh Nam - Dương Xá, thành phố Hà Nội.