Các loại thuế và phí khi mua bán, chuyển nhượng BĐS

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí như thế nào. 
Xin hỏi, khi mua bán, chuyển nhượng nhà đất, cá nhân phải nộp những loại thuế, lệ phí gì? Cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Ngô Thị Hai (quận Bình Thạnh, TPHCM)
Trả lời: - Căn cứ Luật Đất đai năm 2013, Nghị định 45 ngày 17-6-2011 của Chính phủ về lệ phí trước bạ, Thông tư 34 ngày 28-3-2013 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 124 ngày 31-8-2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạ, thì tổ chức, cá nhân khi mua bán, chuyển nhượng đất đai sẽ phải chịu các loại thuế sau:
Thuế thu nhập cá nhân, căn cứ Công văn 17526 ngày 1-12-2014 của Bộ Tài chính về triển khai thực hiện một số nội dung tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế. Theo đó, quy định về thuế thu nhập cá nhân trong trường hợp chuyển nhượng BĐS của cá nhân như sau: Từ 1-1-2015 áp dụng một mức thuế suất 2% trên giá chuyển nhượng từng lần đối với chuyển nhượng BĐS thay cho thực hiện 2 phương pháp tính thuế trước đây. Công thức tính thuế thu nhập cá nhân được xác định như sau: Thuế thu nhập cá nhân = Giá chuyển nhượng x 2%. Cần lưu ý, căn cứ Khoản 1, Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007: Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất sẽ được miễn thuế.
Về lệ phí trước bạ, theo quy định tại Khoản 1, Điều 7 Nghị định 45 ngày 17-6-2011 của Chính phủ “mức lệ phí trước bạ đối với nhà, đất là 0,5%”. Theo Thông tư 34 ngày 28-3-2013 của Bộ Tài chính thì số tiền lệ phí trước bạ phải nộp được xác định như sau: Số tiền lệ phí trước bạ = Giá đất x Diện tích đất x 0,5%. Bên cạnh đó, ông phải đóng các loại lệ phí khác, như: Lệ phí công chứng, được xác định theo giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch được quy định chi tiết tại Khoản 1, Điều 3 Thông tư liên tịch 62/2013/TTLT-BTC-BTP ngày 13-5-2013; lệ phí địa chính 15.000 đồng; lệ phí thẩm định 0,15% giá trị chuyển nhượng (tối thiểu 100.000 đồng, tối đa 5.000.000 đồng).

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Tranh chấp căn hộ, tòa nào xét xử?

(ĐTTCO) - Hỏi: - Cao ốc Khang Gia ở đường Quang Trung, phường 14, quận Gò Vấp, TPHCM do CTCP Đầu tư và phát triển địa ốc K.G làm chủ đầu tư.

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Trạm BOT Tân Đệ hết thời hạn thu phí là không chính xác

(ĐTTCO)-Liên quan đến thông tin tại trạm thu phí Tân Đệ là chưa hợp lý, Bộ Giao thông Vận tải vừa chính thức lên tiếng nhấn mạnh, việc bổ sung hạng mục tuyến tránh Đông Hưng vào hợp đồng BOT dự án, sử dụng trạm thu phí Tân Đệ để hoàn vốn triển khai phù hợp với quy định của pháp luật.