Bồi thường khi trễ hạn giao căn hộ

Hỏi: - Tôi có mua một căn hộ tại quận Tân Phú (TPHCM) của một công ty kinh doanh địa ốc, ký ngày 24-12-2010. Tại Điều 7, Hợp đồng mua bán căn hộ ghi rõ: “Căn cứ vào ngày hoàn thành công trình dự kiến, nếu bên bán trễ tiến độ bàn giao căn hộ thì phải thanh toán lại cho bên mua số tiền tương ứng với tổng số tiền mà bên mua đã nộp, nhân với lãi suất tiết kiệm kỳ hạn 3 tháng do Vietcombank công bố tại thời điểm trễ hạn bàn giao. Số tiền này bên bán sẽ thanh toán cùng lúc với việc bàn giao căn hộ chính thức cho bên mua”. Thời gian bàn giao căn hộ dự kiến ngày 31-12-2011. Thế nhưng, đến nay đã chậm bàn giao căn hộ cho bên mua là 7 tháng. Xin hỏi, tôi có được nhận lại số tiền chậm bàn giao từ bên mua hay không?

Từ Văn Phước (phuocscr_s@yahoo.com.vn)

Trả lời: - Trường hợp của ông là mua bán nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo hình thức ứng tiền trước. Theo Điều 4, Nghị định 153 ngày 15-10-2007 của Chính phủ (quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Kinh doanh BĐS), trường hợp chủ đầu tư BĐS chậm tiến độ ghi trong hợp đồng thì phải chịu trách nhiệm với khách hàng theo hợp đồng và phải trả cho khách hàng một khoản tiền lãi của phần tiền ứng trước tính theo lãi suất vay ngân hàng thương mại tại thời điểm giao BĐS tương ứng với thời gian chậm tiến độ.

Như vậy, theo quy định pháp luật và theo thỏa thuận trong hợp đồng, ông không chỉ được nhận lại số tiền chậm bàn giao từ bên mua, tương ứng với thời gian chậm tiến độ mà ông còn nhận được thêm một khoản tiền lãi của phần tiền ứng trước tính theo lãi suất vay ngân hàng thương mại tại thời điểm bàn giao căn hộ.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Điều kiện, thủ tục người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi có một người bạn là người nước ngoài, có nhu cầu mua nhà ở Việt Nam. Xin hỏi là điều kiện, thủ tục người nước ngoài được mua nhà ở tại Việt Nam như thế nào? Và các loại thuế phải chịu khi mua nhà cụ thể ra sao?

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Bộ GTVT đồng ý giảm giá vé Trạm BOT Nam Bình Định

(ĐTTCO)-Ngày 8-12, ông Nguyễn Tự Công Hoàng, Giám đốc Sở GTVT Bình Định cho biết, Bộ GTVT đã đồng ý giảm mức thu phí qua Trạm BOT Nam Bình Định. Hiện vẫn còn chờ ý kiến giảm giá phí tại Trạm thu phí BOT Bắc Bình Định và Trạm thu phí trên QL19 ở huyện Tây Sơn.