Bổ sung đất trên sổ đỏ

(ĐTTCO) - Hỏi: - Gia đình tôi có 9 người, ở trên một thửa đất 1.358m2 đã mấy chục năm qua. Thế nhưng, khi làm sổ đỏ địa chính chỉ ghi có 1.250m2. Xin hỏi, nay tôi có thể làm lại sổ đỏ đối với toàn bộ phần đất mình đang ở được không?

Phan Thị Thu Lê (huyện Châu Đức, Bà Rịa-Vũng Tàu)

Trả lời: - Theo Khoản 2, Điều 101 Luật Đất đai 2013, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có giấy tờ quy định tại Điều 100 của luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 1-7-2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được UBND cấp xã xác nhận đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch chi tiết thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Theo Khoản 1, Điều 143 Luật Đất đai 2013, đất ở của hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng tại nông thôn gồm đất để xây dựng nhà ở, xây dựng các công trình phục vụ đời sống, vườn, ao trong cùng  thửa đất thuộc khu dân cư nông thôn, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt.

Như vậy, trong trường hợp của bà, đối với phần diện tích đất lâu nay vẫn sử dụng nhưng chưa được UBND cấp huyện chính thức công nhận trên sổ đỏ, gia đình bà có thể nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận để được xem xét, giải quyết.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Bất cập thẩm định và định giá đất

Bất cập thẩm định và định giá đất

(ĐTTCO) - Sau khi ban hành Luật Đất đai 2013, công tác quản lý đất đai đã phát huy hiệu quả nhưng vẫn còn không ít tồn tại, bất cập, như nguồn lực đất đai chưa thực sự được khai thác và phát huy; công tác quản lý, sử dụng đất còn lãng phí, gây thất thoát nguồn thu ngân sách hàng ngàn tỷ đồng tại các địa phương…