Bán nhà, phải xác nhận tình trạng hôn nhân

HỎI: - Trước đây, vào tháng 2-2010, để làm hồ sơ nhận thừa kế một căn nhà, cha tôi đã đến UBND xã xin giấy xác nhận độc thân. Nay, cha tôi muốn bán căn nhà đó cơ quan có thẩm quyền lại yêu cầu phải nộp giấy xác nhận độc thân, nhưng cán bộ tư pháp xã đã từ chối giải quyết với lý do vừa mới cấp xong. Xin hỏi, có nhất thiết phải có giấy xác nhận độc thân khi bán nhà?

Phạm Thị Thu Thủy (xã Bình Đường, Dĩ An, Bình Dương)

TRẢ LỜI: - Khoản 1, Điều 96 Luật Nhà ở, quy định: “Việc bán nhà ở thuộc sở hữu chung hợp nhất phải có sự đồng ý của tất cả chủ sở hữu bằng văn bản”.

Thế nhưng, trong nhiều trường hợp giấy chủ quyền nhà đất lại không thể hiện được căn nhà thuộc quyền sở hữu riêng của người đứng tên. Do vậy, người bán nhà cần nộp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để các cơ quan có thẩm quyền có cơ sở xác định việc này.

Về việc cấp giấy xác nhận độc thân, hiện nay không có quy định nào hạn chế số lần cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để người dân sử dụng khi giao dịch nhà đất. Cha của cô có thể nộp đơn yêu cầu Chủ tịch UBND xã cấp lại.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

TTC Plaza Đức Trọng tích hợp rất nhiều những tiện ích mua sắm, giải trí hiện đại

Lâm Đồng sắp có Trung tâm Thương mại lớn nhất tỉnh

(ĐTTCO) - Ngày 10-12, CTCP Địa ốc Sài Gòn Thương Tín - TTC LAND (tiền thân là Sacomreal) đánh dấu bước chân đầu tiên của mình lên vùng đất cao nguyên khi chính thức tổ chức Lễ khởi công dự án Trung tâm thương mại TTC Plaza Đức Trọng tại thị trấn Liên Nghĩa, huyện Đức Trọng, Lâm Đồng.

Dự án - đầu tư

Được chia nhà vì pháp luật công nhận là vợ chồng

(ĐTTCO) - Hỏi: - Chúng tôi sống chung như vợ chồng với nhau từ năm 1980 nhưng không đăng ký kết hôn. Năm 2000, chồng tôi đứng tên mua một căn nhà. Do mâu thuẫn nên chúng tôi muốn ly hôn. Xin hỏi, khi ly hôn, tôi có được phân chia căn nhà đó hay không?

Quy hoạch - Đô thị