Bán nhà để chia cho con, có phải đóng thuế?

Hỏi: - Cha mẹ tôi có ngôi nhà chung chủ quyền tại TPHCM. Ngoài ra mẹ tôi có đứng tên chủ quyền riêng một căn nhà ở tỉnh Bình Dương. Nay cha mẹ tôi muốn bán căn nhà chung chủ quyền. Xin hỏi, trong trường hợp này cha mẹ tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Lê Thuận (phường 6, quận Gò Vấp, TPHCM)

Trả lời: - Khoản 2 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân và Điểm 2.1, 2.3 Khoản 2 Mục III Phần A Thông tư 84 ngày 30-9-2008 của Bộ Tài chính đã quy định miễn thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp người chuyển nhượng chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất. Cá nhân đó phải thuộc trường hợp chỉ có quyền sở hữu một căn nhà duy nhất hoặc chỉ có quyền sử dụng một thửa đất duy nhất ở Việt Nam, kể cả trường hợp trên thửa đất đó đã hoặc chưa được xây dựng nhà. Tuy nhiên, nếu giấy chủ quyền căn nhà duy nhất này do vợ chồng cùng đứng tên nhưng vợ hoặc chồng còn có nhà ở, đất ở riêng khác, thì chỉ người chưa có nhà ở, đất ở riêng khác mới được miễn thuế. Người có nhà ở, đất ở riêng khác không được miễn thuế.

Như vậy, đối với trường hợp cụ thể của cha mẹ ông, khi bán ngôi nhà chung chủ quyền, cha của ông sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân, nhưng mẹ của ông phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Nói cách khác, cha của ông sẽ được miễn thuế, còn mẹ của ông phải nộp thuế thu nhập cá nhân tính trên 50% số tiền bán nhà.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Chợ phiên cây giống… 0 đồng

Chợ phiên cây giống… 0 đồng

(ĐTTCO) - Mỗi sáng chủ nhật, đến hẹn lại lên, một góc Công viên Tao Đàn (TPHCM) lại nhộn nhị khi từng nhóm người tụ tập về đây mang theo đủ các loại cây, dây leo, hạt giống như chuẩn bị một buổi trình diễn trồng cây sắp diễn ra.

Dự án - đầu tư

Ký kết hợp tác phát triển dự án HAUSBELO

(ĐTTC) - Ngày 12-12, CTCP Đầu tư và Phát triển EZ Land Việt Nam và CTCP Bất động sản UniHomes đã ký kết thỏa thuận hợp tác chiến lược phát triển dự án căn hộ HausBelo (Quận 9).

Quy hoạch - Đô thị

Khẩn trương khắc phục các vị trí hư hỏng mặt đường QL1

(ĐTTCO)-Bộ Giao thông vận tải vừa có văn bản số 13979/BGTVT-ATGT gửi Tổng cục Đường bộ Việt Nam, Ban QLDA Thăng Long yêu cầu khẩn trương khắc phục các vị trí hư hỏng mặt đường bê tông nhựa thuộc Dự án nâng cấp mở rộng QL1, đoạn từ Km1265-Km1353, tỉnh Phú Yên.