Ai phải nộp thuế đất ở?

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi mua đất trong một dự án do một công ty phát triển nhà làm chủ đầu tư để xây dựng nhà ở. 
Đến nay, đã 10 năm công ty này vẫn chưa giao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho chúng tôi. Xin hỏi, tới đây giữa tôi và chủ đầu tư ai phải nộp thuế đất phi nông nghiệp?
Nguyễn Trọng Khơi (thị trấn Đức Hòa, tỉnh Long An)
Trả lời: - Theo Khoản 3, Điều 2 Nghị định 189 ngày 3-12-2004 của Chính phủ (áp dụng đối với trường hợp của ông), hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ở mà đất đó được sử dụng từ ngày 15-10-1993 đến thời điểm cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, chưa nộp tiền sử dụng đất, nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì phải nộp tiền sử dụng đất.
Như vậy, đối với trường hợp của ông, người dân đang sử dụng đất là người kê khai, nộp thuế đất phi nông nghiệp, chứ không phải là chủ đầu tư.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Chủ sở hữu chết, hợp đồng ủy quyền nhà chấm dứt

(ĐTTCO) - Hỏi: - Cách đây hơn 10 năm, trước khi qua đời, cha tôi có làm giấy ủy quyền nhà cho mẹ. Trong quá trình ở và làm ăn cùng với mẹ, người em trai của tôi đã sang tên ngôi nhà trên. Xin hỏi, mẹ tôi có được hưởng gì đối với căn nhà và số tài sản cùng làm ăn với em tôi trong hơn 10 năm hay không?

Dự án - đầu tư

Công bố dự án Vung Tau Regency

(ĐTTCO)- Công ty TNHH AllGreen Vượng Thành - Trùng Dương ký kết hợp tác chiến lược giữa chủ đầu tư với đơn vị phát triển dự án - CTCP DV BĐS Danh Khôi Việt và đơn vị quản lý vận hành công ty MOA, ngân hàng hỗ trợ dự án Agribank.

Quy hoạch - Đô thị