Vợ có thể đứng tên nhà một mình hay không?

(ĐTTCO) - Hỏi: - Tôi dự định mua một căn nhà và chỉ đứng tên một mình tôi. Bởi vì, số tiền này có được do bản thân tôi lao động làm ra, còn chồng tôi không có đóng góp gì. Xin hỏi, làm sao để tôi mua nhà đứng tên một mình và tôi chứng minh đó là tài sản riêng của tôi?
Phùng Lệ Hương (phường 1, quận Phú Nhuận, TPHCM)
Trả lời: - Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, quy định: Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.
Quyền sử dụng đất vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng. Do vậy, số tiền bà tích góp được để định mua nhà, tuy chỉ do bà tạo lập được, nhưng số tiền này có trong thời kỳ hôn nhân nên sẽ được xem là tài sản chung của vợ chồng, mặc dù người chồng không đóng góp gì.
Trường hợp, chồng của bà có văn bản thỏa thuận (hoặc cam kết bằng văn bản) căn nhà bà mới mua là tài sản riêng của vợ (văn bản này phải được công chứng, chứng thực hợp pháp) bà mới có thể đứng tên sở hữu một mình.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Không gian xanh cho nhà phố thị

Không gian xanh cho nhà phố thị

(ĐTTCO) - Do quá trình đô thị hóa diễn ra nhanh, nhiều nhà phố tại Việt Nam đang thiếu đi không gian xanh cần thiết, dẫn đến nhiệt độ tại khu vực đô thị tăng đáng kể. Các KTS đã đưa ra giải pháp cho vấn đề trên để mang lại chất lượng tốt hơn cho cư dân thành thị. 

Dự án - đầu tư

Novaland khai trương trung tâm Novaland tại Hà Nội

(ĐTTCO)- Nằm trong chuỗi hoạt động chào mừng kỷ niệm 27 năm thành lập Tập đoàn Novaland, Trung tâm Bất động sản Novaland tại số 63 – 65 Ngô Thì Nhậm, Quận Hai Bà Trưng, Hà Nội vừa chính thức khai trương. 

Quy hoạch - Đô thị

Chuẩn bị thu phí quốc lộ 26

(ĐTTCO)-Bộ Giao thông Vận tải (GTVT) vừa đề nghị UBND 2 tỉnh Đắk Lắk và Khánh Hòa phối hợp trong việc tổ chức thu phí sử dụng dịch vụ đường bộ hoàn vốn cho dự án xây dựng tuyến tránh thị xã Ninh Hòa và cải tạo, nâng cấp quốc lộ 26 đoạn qua tỉnh Khánh Hòa và Đắk Lắk theo hình thức hợp đồng BOT.

BÁO XUÂN KỶ HỢI 2019