Thủ tục nhận đất thừa kế

Hỏi: - Mẹ tôi qua đời năm 2011, có để lại một thửa đất đã có sổ đỏ. Nay, cha tôi đồng ý cho tôi đứng tên thửa đất này. Xin hỏi, tôi phải làm những thủ tục gì?

Nguyễn Văn Anh (Nhơn Trạch, Đồng Nai)

Trả lời: - Nếu mẹ của ông qua đời mà không để lại di chúc, theo Điều 676 Bộ Luật Dân sự 2005 thì 1/2 diện tích đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp của bà thuộc về cha của ông, ông và các anh em của ông (kể cả ông bà ngoại của ông, nếu họ còn sống). Trường hợp mẹ ông có để lại di chúc hợp pháp thì số đất của bà thuộc về những người được chỉ định trong di chúc.

Để thực hiện việc tặng cho đất cho ông thì cha của ông và những người thừa kế theo pháp luật hoặc theo di chúc của mẹ ông phải đi làm thủ tục khai nhận di sản, lập văn bản tặng cho ông phần đất của họ. Sau đó, ông có thể liên hệ với UBND cấp huyện nơi có đất để làm thủ tục cấp sổ đỏ đứng tên mình.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Phối cảnh tổng thể dự án Golden City3

Cơn sốt đất mới ở Bà Rịa-Vũng Tàu

(ĐTTCO) - Giá đất tại Bà Rịa-Vũng Tàu thời gian qua không ngừng chứng kiến sự tăng giá, trong khoảng 1 năm trở lại đây, nhiều khu vực có mức tăng giá 30-50%, thậm chí có nơi tăng gấp đôi. Theo các chuyên gia, nguyên nhân khiến giá đất Bà Rịa-Vũng Tàu tăng mạnh là do giới đầu tư nhận diện được tiềm năng phát triển, bên cạnh đó tiền sử dụng đất đã được điều chỉnh tăng cao.

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

Bất cập trong bảo tồn kiến trúc Đà Lạt

(ĐTTCO) - Ngoài 2 công trình được xếp hạng Di tích kiến trúc cấp quốc gia là Trường Cao đẳng Sư phạm Đà Lạt và Ga Đà Lạt, hiện TP Đà Lạt, tỉnh Lâm Đồng còn hàng trăm căn biệt thự kiến trúc châu Âu độc đáo, góp phần làm nên nét riêng của thành phố cao nguyên này. 

BÁO XUÂN KỶ HỢI 2019