Miễn tiền sử dụng đất đã sử dụng ổn định trước 15-10-1993

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1998, tôi có mua giấy tay một căn nhà. Đây là nhà mà người bán đã xây dựng vào năm 1990. Xin hỏi, khi xin cấp sổ hồng, tôi có được xét miễn tiền sử dụng đất hay không?

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1998, tôi có mua giấy tay một căn nhà. Đây là nhà mà người bán đã xây dựng vào năm 1990. Xin hỏi, khi xin cấp sổ hồng, tôi có được xét miễn tiền sử dụng đất hay không?

Phan Cao Hùng (quận Bình Tân, TPHCM)

Trả lời: - Theo Điều 3, Nghị định 84 ngày 25-5-2007 của Chính phủ (áp dụng với trường hợp sử dụng đất của ông), đất sử dụng ổn định là đất đã được sử dụng liên tục cho một mục đích nhất định kể từ thời điểm bắt đầu sử dụng đất vào mục đích đó đến thời điểm được cấp giấy chứng nhận. Trường hợp đất sử dụng liên tục mà có sự thay đổi người sử dụng đất, sự thay đổi đó phải không phát sinh tranh chấp.

Như vậy, thời điểm sử dụng đất ở của căn nhà trên là năm 1990. Nếu được UBND phường xác nhận đất trên không có tranh chấp, ông sẽ được tính thời điểm sử dụng đất vào năm 1990 để thực hiện các nghĩa vụ tài chính liên quan. Theo quy định tại Nghị định 84 nêu trên, những trường hợp sử dụng đất ở ổn định trước ngày 15-10-1993 không phải nộp tiền sử dụng đất.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Phong thủy trong kinh doanh địa ốc

Phong thủy trong kinh doanh địa ốc

(ĐTTCO) - Phong thủy được xem là học thuyết nghiên cứu chuyên sâu về sự ảnh hưởng của đất - nước - gió và khí trời tới đời sống phúc họa của con người. Nhiều người làm kinh doanh thường quan tâm đến khoa học phong thủy. 

Dự án - đầu tư

Quy hoạch - Đô thị

TPHCM và Bình Dương phối hợp xử lý ô nhiễm kênh Ba Bò

(ĐTTCO)-Trong tuần đầu tiên của tháng 7-2019, sẽ tổ chức một buổi làm việc giữa UBND TPHCM với UBND tỉnh Bình Dương về việc xây dựng chương trình phối hợp, kiểm tra, giám sát bảo vệ môi trường trên tuyến kênh Ba Bò.

BÁO XUÂN KỶ HỢI 2019