Lập di chúc khi nhà chưa có “sổ hồng”

Hỏi: - Vợ chồng tôi có một căn nhà nhưng chưa làm giấy chủ quyền. Mới đây, vợ tôi qua đời. Tôi muốn làm di chúc tặng một nửa căn nhà cho một người con (trong tổng số 3 người con), xin hỏi, như vậy có được không?

Nguyễn Ngọc Thiên (phường 7, quận Phú Nhuận, TPHCM)

Trả lời: - Theo Điều 35, Điều 46 và Điều 48 Luật Công chứng, người yêu cầu công chứng di sản phải nộp bản sao giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc bản sao giấy tờ thay thế đối với tài sản mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng. Do đó, khi căn nhà chưa có giấy chủ quyền, ông không thể đi công chứng di chúc để định đoạt một nửa căn nhà.

Nếu cha, mẹ vợ của ông đã chết, ông và 3 người con có thể đi làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở. Theo Khoản 3 Điều 4 Thông tư 17 ngày 21-10-2009 của Bộ Tài nguyên - Môi trường, trường hợp nhiều người được thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, nhưng khi cấp giấy chứng nhận chưa phân chia thừa kế cho từng người, cơ quan chức năng sẽ cấp một giấy chứng nhận cho người đại diện theo thỏa thuận của những người được thừa kế (trong trường hợp của ông, ông có thể làm người đại diện). Sau khi có giấy chứng nhận (sổ hồng), ông có thể làm di chúc hoặc làm thủ tục chuyển nhượng phần nhà thuộc sở hữu của ông cho một người con.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Hiện đại nhà vệ sinh

Hiện đại nhà vệ sinh

(ĐTTCO) - Hiện nay, các căn hộ, nhà phố trong đô thị lớn thường không có nhiều diện tích cho không gian nhà vệ sinh. Nhưng các KTS đã sắp xếp những không gian này theo những cách rất gọn gàng và sạch sẽ, phục vụ đầy đủ nhu cầu sinh hoạt của con người. 

Dự án - đầu tư

Novaland nỗ lực vì cộng đồng phát triển bền vững

(ĐTTCO) - Trong suốt quá trình hoạt động, Novaland xác định rằng sự thành công, giá trị thương hiệu được ghi nhận và tồn tại xuyên suốt thời gian không chỉ được công nhận bởi kết quả kinh doanh mà còn ở mức độ và trách nhiệm đóng góp cho sự phát triển cộng đồng và xã hội. Trách nhiệm này không chỉ của riêng tập đoàn mà còn là trách nhiệm của từng thành viên Novaland. 

Quy hoạch - Đô thị

BÁO XUÂN KỶ HỢI 2019