Ký hợp đồng cho ở nhờ nhà

Hỏi: - Tôi định cho vợ chồng người cháu ở nhờ trong căn nhà của mình với điều kiện khi nào cần lấy nhà tôi sẽ báo trước 1 năm. Tôi định đến văn phòng công chứng làm hợp đồng dưới hình thức cho cháu tôi thuê nhà trong 3 năm. Xin hỏi, cách làm này có giúp tôi đỡ bị thiệt hại nếu xảy ra chuyện tranh chấp?

Trần Huy Vân (phường 5, quận 11, TPHCM)

Trả lời: - Theo các Điều 119 và 120 Luật Nhà ở, chủ sở hữu nhà ở có quyền ký hợp đồng cho ở nhờ và được thỏa thuận với bên ở nhờ về việc chấm dứt hợp đồng.

Do đó, khi trên thực tế là giao dịch cho ở nhờ nhà, hai bên có thể đi công chứng loại hợp đồng này; không cần ký thành hợp đồng cho thuê nhà ở.

Ở đây cần lưu ý, theo Điều 129 Bộ luật Dân sự, khi các bên xác lập giao dịch dân sự một cách giả tạo nhằm che giấu một giao dịch khác thì giao dịch giả tạo vô hiệu, còn giao dịch bị che giấu vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp giao dịch đó cũng vô hiệu theo quy định.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Hiện đại nhà vệ sinh

Hiện đại nhà vệ sinh

(ĐTTCO) - Hiện nay, các căn hộ, nhà phố trong đô thị lớn thường không có nhiều diện tích cho không gian nhà vệ sinh. Nhưng các KTS đã sắp xếp những không gian này theo những cách rất gọn gàng và sạch sẽ, phục vụ đầy đủ nhu cầu sinh hoạt của con người. 

Dự án - đầu tư

Chặng đường 12 năm phát triển Tran Anh Group

(ĐTTCO) - Từ những dự án ban đầu như KDC Mỹ Hạnh Hoàng Gia, Bella Villa, đến những Phúc An City, Phúc An Garden, Long Phú Villa, La Villa Green City…, dấu ấn kiến tạo cộng đồng của Tran Anh Group đã hình thành nên những cộng đồng an cư và thịnh vượng trong hơn một thập niên qua. 

Quy hoạch - Đô thị

Quy hoạch xây dựng đảo Phú Quốc

(ĐTTCO)-Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc vừa có ý kiến đối với đề nghị của UBND tỉnh Kiên Giang về việc triển khai lập quy hoạch đảo Phú Quốc theo định hướng khu kinh tế.

BÁO XUÂN KỶ HỢI 2019