Không được đặt trụ sở công ty tại chung cư

(ĐTTCO) - Hỏi: - Công ty chúng tôi muốn chuyển trụ sở đến cao ốc T. Tôi được biết, từ tầng 6 đến tầng 12 của cao ốc này là chung cư dùng để ở. 
Thế nhưng, doanh nghiệp của tôi là doanh nghiệp nhỏ, hàng hóa chủ yếu bán thẳng không qua kho, vậy công ty tôi có được đặt trụ sở tại tầng 9 của cao ốc không? 
 Lê Thị Thiên Trang (Công ty TNHH Thương mại- Dịch vụ H.V)
Trả lời: - Quy định của Luật Nhà ở, Luật Xây dựng về quy chế quản lý sử dụng nhà chung cư nghiêm cấm việc sử dụng hoặc cho người khác sử dụng phần sở hữu riêng trái với mục đích quy định. Khoản 11, Điều 6 Luật Nhà ở năm 2014 nghiêm cấm sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích không phải để ở. 
Theo thư của bà, từ tầng 6 đến tầng 12 cao ốc T có công năng làm nhà ở, chứ không phải được dùng làm văn phòng, cơ sở sản xuất kinh doanh. Do đó, việc công ty của bà định đặt trụ sở tại tầng 9 của cao ốc nhằm mục đích kinh doanh là không phù hợp với pháp luật. Nhà chung cư được thiết kế theo mục đích sử dụng với các tiêu chuẩn về tải trọng, mật độ dân cư, điện để làm nhà ở. Nếu sử dụng sai mục đích có thể sẽ không đảm bảo được các điều kiện an tòan.
Ngoài ra, hiện chưa có ngọai lệ nào về việc doanh nghiệp nói chung hay doanh nghiệp vừa và nhỏ nói riêng được cơ quan nhà nước chính thức cho phép sử dụng nhà chung cư cho mục đích sản xuất kinh doanh.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Không gian xanh cho nhà phố thị

Không gian xanh cho nhà phố thị

(ĐTTCO) - Do quá trình đô thị hóa diễn ra nhanh, nhiều nhà phố tại Việt Nam đang thiếu đi không gian xanh cần thiết, dẫn đến nhiệt độ tại khu vực đô thị tăng đáng kể. Các KTS đã đưa ra giải pháp cho vấn đề trên để mang lại chất lượng tốt hơn cho cư dân thành thị. 

Dự án - đầu tư

Novaland khai trương trung tâm Novaland tại Hà Nội

(ĐTTCO)- Nằm trong chuỗi hoạt động chào mừng kỷ niệm 27 năm thành lập Tập đoàn Novaland, Trung tâm Bất động sản Novaland tại số 63 – 65 Ngô Thì Nhậm, Quận Hai Bà Trưng, Hà Nội vừa chính thức khai trương. 

Quy hoạch - Đô thị

Chuẩn bị thu phí quốc lộ 26

(ĐTTCO)-Bộ Giao thông Vận tải (GTVT) vừa đề nghị UBND 2 tỉnh Đắk Lắk và Khánh Hòa phối hợp trong việc tổ chức thu phí sử dụng dịch vụ đường bộ hoàn vốn cho dự án xây dựng tuyến tránh thị xã Ninh Hòa và cải tạo, nâng cấp quốc lộ 26 đoạn qua tỉnh Khánh Hòa và Đắk Lắk theo hình thức hợp đồng BOT.

BÁO XUÂN KỶ HỢI 2019