Di chúc chia nhà đất phải hợp pháp

(ĐTTCO)- Hỏi: - Mẹ tôi 70 tuổi, đã qua đời năm 2016, có tất cả 4 người con. Khi lập di chúc chia nhà đất cho các con, do già yếu và không biết chữ nên bà đã đề nghị người hàng xóm đến nhà để làm chứng cho việc lập di chúc. Xin hỏi, di chúc đó có được xem là hợp pháp hay không?

Hồ Minh Quang  (Bà Rịa-Vũng Tàu)

 Trả lời: - Khoản 2, Điều 636 Bộ Luật Dân sự năm 2015 quy định: “Trường hợp người lập di chúc không đọc được hoặc không nghe được bản di chúc, không ký hoặc không điểm chỉ được phải nhờ người làm chứng và người này phải ký xác nhận trước mặt công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của UBND  cấp xã. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của UBND cấp xã chứng nhận bản di chúc trước mặt người lập di chúc và người làm chứng”.

Như vậy, chỉ khi nào thực hiện đúng quy định này, di chúc nêu trên mới được xem là hợp pháp. Do đó, bản di chúc của mẹ ông để lại đã không thực hiện đúng theo quy định pháp luật nên không được xem là hợp pháp và không có giá trị pháp lý.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Hiện đại nhà vệ sinh

Hiện đại nhà vệ sinh

(ĐTTCO) - Hiện nay, các căn hộ, nhà phố trong đô thị lớn thường không có nhiều diện tích cho không gian nhà vệ sinh. Nhưng các KTS đã sắp xếp những không gian này theo những cách rất gọn gàng và sạch sẽ, phục vụ đầy đủ nhu cầu sinh hoạt của con người. 

Dự án - đầu tư

Tân An đón cơ hội mới

(ĐTTCO) - TP Tân An, tỉnh Long An vừa tổ chức lễ công bố quyết định công nhận đạt đô thị loại II. Với định hướng trở thành thành phố “xanh - thông minh”, hiện nay hàng loạt khu đô thị tại Tân An đang được đầu tư bài bản và đây là thị trường mới nhiều tiềm năng cho các nhà đầu tư bất động sản (BĐS). 

Quy hoạch - Đô thị

Quy hoạch xây dựng đảo Phú Quốc

(ĐTTCO)-Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc vừa có ý kiến đối với đề nghị của UBND tỉnh Kiên Giang về việc triển khai lập quy hoạch đảo Phú Quốc theo định hướng khu kinh tế.

BÁO XUÂN KỶ HỢI 2019