Có đóng tiền sử dụng đất khi mua đất do UBND xã bán?

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1991, tôi có mua một nền đất do UBND xã bán, có biên lai thu tiền rõ ràng. Năm 2000, tôi xây nhà trên thửa đất đó. Vừa qua, tôi làm thủ tục hợp thức hóa căn nhà trên. Xin hỏi, trường hợp của tôi có được miễn tiền sử dụng đất không?
Nguyễn Thị Lài (Dầu Tiếng, Bình Dương)
Trả lời: - Theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 8 Nghị định 45 ngày 15-5-2014 của Chính phủ, người dân sử dụng đất có nhà ở ổn định trong khoảng thời gian từ ngày 15-10-1993 đến trước ngày 1-7-2004 và có giấy tờ chứng minh đã nộp tiền để được sử dụng đất thì thu tiền sử dụng đất theo 2 cách: Nếu giấy tờ chứng minh đã nộp tiền để được sử dụng đất theo đúng mức thu quy định của Luật Đất đai năm 1993 thì không thu tiền sử dụng đất. Nếu giấy tờ chứng minh đã nộp tiền để được sử dụng đất thấp hơn mức thu quy định của pháp luật đất đai năm 1993 số tiền đã nộp được quy đổi ra tỷ lệ % diện tích đất đã hoàn thành việc nộp tiền sử dụng đất theo chính sách và giá đất tại thời điểm đã nộp tiền; phần diện tích đất còn lại thực hiện thu tiền sử dụng đất theo chính sách và giá đất tại thời điểm có quyết định công nhận quyền sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

Hiện đại nhà vệ sinh

Hiện đại nhà vệ sinh

(ĐTTCO) - Hiện nay, các căn hộ, nhà phố trong đô thị lớn thường không có nhiều diện tích cho không gian nhà vệ sinh. Nhưng các KTS đã sắp xếp những không gian này theo những cách rất gọn gàng và sạch sẽ, phục vụ đầy đủ nhu cầu sinh hoạt của con người. 

Dự án - đầu tư

Cận cảnh sức nóng dự án đang làm mưa, làm gió tại Vũng Tàu

(ĐTTCO) - Ngày 14-9, Tập Đoàn BĐS An Gia chính thức khai trương tổ hợp trung tâm trải nghiệm The Sóng tại 165 Thuỳ Vân, Vũng Tàu. Có hơn 1.000 khách hàng tới tham quan dự án trong ngày đầu tiên. Tính đến thời điểm hiện tại, The Sóng chính là dự án hút nhà đầu tư nhất tại Vũng Tàu.

Quy hoạch - Đô thị

BÁO XUÂN KỶ HỢI 2019