Cấp giấy chủ quyền nhà đang tranh chấp

Hỏi: - Cha mẹ tôi qua đời năm 1995. Nay, chị tôi muốn xin cấp giấy chủ quyền nhà của cha mẹ để lại mang tên chị ấy nhưng tôi không đồng ý. Tôi đã gửi đơn yêu cầu chị tôi phải phân chia quyền lợi cho tôi nhưng chị ấy không chịu. Vậy nếu tôi phát đơn tranh chấp, chị tôi có được cấp chủ quyền nhà hay không?

Bùi Thị Lệ Thu (quận 7, TPHCM)

Trả lời: - Theo Khoản 5, Điều 51 Nghị định 90 ngày 6-9-2006 của Chính phủ và Khoản 1e, Điều 5 Quyết định 54 ngày 30-3-2007 của UBND TPHCM, trường hợp có tranh chấp, khiếu nại liên quan đến quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở mà chưa được giải quyết theo quy định của pháp luật thì không được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

Như vậy, nếu cha mẹ bà chết không để lại di chúc, căn nhà của họ thuộc về những người thừa kế theo pháp luật của người chết, gồm có cha, mẹ (tức ông bà nội, ngoại của bà, nếu họ còn sống) và tất cả các con. Nếu chị của bà muốn được trọn quyền sở hữu nhà thông qua việc xin cấp giấy chủ quyền nhà riêng cho mình, chị ấy phải được sự đồng ý của các đồng thừa kế nhà (trong đó có bà).

Do đó, nếu bà có đơn tranh chấp về quyền sở hữu nhà, chị bà sẽ chưa được cấp giấy chủ quyền nhà. Nếu các bên không thể thương lượng được cách phân chia nhà, bà có thể gửi đơn khởi kiện yêu cầu tòa án cấp huyện xem xét, giải quyết.

Luật gia NGUYỄN VĂN KHÔI

Các tin, bài viết khác

Đọc nhiều nhất

1.400 căn hộ cao cấp Charmington Iris chính thức giới thiệu thị trường

1.400 căn hộ cao cấp Charmington Iris chính thức giới thiệu thị trường

(ĐTTCO) - Charmington Iris là dự án Khu căn hộ cao cấp với 2 tòa tháp, cao 35 tầng, 1 tầng hầm chuẩn bị được giới thiệu ra thị trường trong thời gian tới. Tọa lạc tại vị trí vàng mặt tiền Tôn Thất Thuyết, quận 4, với 3 mặt hướng sông và chỉ cách phố tài chính quận 1 khoảng 5 phút di chuyển. 

Quy hoạch - Đô thị

Tư vấn

Phải bồi thường cho người thực tế đang sử dụng đất

(ĐTTCO) - Hỏi: - Năm 1987 tôi có khai hoang một số đất trên địa bàn khu 8, xã Đông Hòa (nay là khu phố Tân Lập, phường Đông Hòa, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương). Năm 2001, tôi kê khai đăng ký với xã Đông Hòa 800m2 đất.